Karin Magana
18:1 Ta hanyar sha'awa mutum, ya rabu da kansa, nema da kuma
yana tsaka da dukan hikima.
18:2 Wawa ba ya jin daɗin fahimta, amma domin zuciyarsa ta gane
kanta.
18:3 Lokacin da mugaye suka zo, sa'an nan kuma zo da raini, da wulakanci
zargi.
18:4 Kalmomin bakin mutum kamar zurfin ruwa ne, da maɓuɓɓugar ruwa
hikima kamar rafi mai gudana.
18:5 Ba shi da kyau a yarda da mutum na mugaye, don kawar da
adalci a cikin hukunci.
18:6 Leben wawa suna shiga cikin jayayya, kuma bakinsa yana kira ga bugun jini.
18:7 Bakin wawa shine halakarsa, kuma leɓunsa su ne tarkon nasa
rai.
18:8 Kalmomin mai ba da labari kamar raunuka ne, kuma sun gangara zuwa cikin
sassan ciki na ciki.
18:9 Kuma wanda shi ne m a cikin aikinsa, shi ne ɗan'uwan wanda shi ne mai girma
barna.
18:10 Sunan Ubangiji hasumiya ce mai ƙarfi.
kuma yana lafiya.
18:11 Arzikin mai arziki ne mai ƙarfi birnin, kuma kamar wani dogon bango a kansa
girman kai.
18:12 Kafin halaka, zuciyar mutum yana da girman kai, kuma a gaban daraja ne
tawali'u.
18:13 Wanda ya amsa wani al'amari kafin ya ji shi, shi ne wauta da kunya
zuwa gare shi.
18:14 Ruhun mutum zai kiyaye rashin lafiyarsa; amma ruhin rauni wanda
iya jurewa?
18:15 Zuciyar mai hankali tana samun ilimi; da kunnen masu hankali
neman ilimi.
18:16 Kyautar mutum tana ba shi sarari, kuma ta kai shi gaban manyan mutane.
18:17 Wanda ya kasance na farko a kansa hanya, kamar adalci; amma maƙwabcinsa ya zo
Ya neme shi.
18:18 Kuri'a ta sa jayayya ta ƙare, kuma ta raba tsakanin masu iko.
18:19 Wani ɗan'uwan da aka yi wa laifi ne mafi wuya a ci nasara fiye da wani birni mai ƙarfi
jayayya kamar sandunan gidan sarauta ne.
18:20 Cikin mutum zai ƙoshi da 'ya'yan bakinsa; kuma tare da
Yawan leɓunsa zai cika.
18:21 Mutuwa da rai suna cikin ikon harshe, kuma waɗanda suke son ta
zai ci 'ya'yan itacensa.
18:22 Duk wanda ya sami mace ya sami wani abu mai kyau, kuma ya sami tagomashi daga wurin
Ubangiji.
18:23 matalauta amfani roƙon; Amma attajirin ya amsa da kakkausan harshe.
18:24 Mutumin da yake da abokai dole ne ya nuna kansa abokantaka, kuma akwai wani
Abokin da ya fi ɗan'uwa mannewa.