Leviticus
25:1 Ubangiji kuwa ya yi magana da Musa a Dutsen Sinai, ya ce.
25:2 Ka yi magana da 'ya'yan Isra'ila, kuma ka ce musu: "Sa'ad da kuka shiga
Ƙasar da nake ba ku, ƙasar za ta kiyaye ranar Asabar ga Ubangiji
Ubangiji.
25:3 Shekara shida za ku shuka gonarku, kuma za ku datse shekara shida
gonar inabinsa, ku tattara 'ya'yan itacenta.
25:4 Amma a shekara ta bakwai za ta zama ranar hutu ga ƙasar
Asabar don Ubangiji: ba za ku shuka gonarku ba, ba kuwa za ku yi datsa ba
gonar inabinsa.
25:5 Ba za ku girbe abin da ya tsiro da kansa na amfanin gona.
Kada ku tattara 'ya'yan inabi na kurangarku waɗanda ba a tuɓe ba, gama shekara ce ta
huta zuwa ƙasar.
25:6 Kuma Asabar na ƙasar zai zama abinci a gare ku; a gare ku, kuma ga ku
bawa, da baiwarka, da bawanka, da naka
baƙon da yake baƙunci tare da ku.
25:7 Kuma ga dabbõbin ni'ima, da namomin da suke a cikin ƙasar, za su duka
karuwarsa ya zama nama.
25:8 Kuma za ku ƙidaya bakwai Asabar na shekaru a gare ku, sau bakwai
shekaru bakwai; Sa'an nan kuma kwanakin Asabar bakwai na shekaru za su kai
kai shekara arba'in da tara.
25:9 Sa'an nan za ku busa ƙaho na jubile a kan goma
A ranar wata na bakwai, a ranar kafara za ku yi
Ka busa ƙaho a dukan ƙasarku.
25:10 Kuma za ku tsarkake shekara ta hamsin, kuma ku yi shelar 'yanci
Dukan ƙasar ga dukan mazaunanta, za ta zama shekara ta hamsin ta murna
ka; Kowannenku zai koma gādonsa
Komawa kowane mutum zuwa ga iyalinsa.
25:11 Shekara ta hamsin ɗin za ta zama shekara ta jubili a gare ku
ku girbe abin da ya tsiro a cikinsa, kuma kada ku tattara inabi a cikinsa
Kurangar inabinku ba tufa ba.
25:12 Domin ita ce jubile; Za ku zama mai tsarki a gare ku
karuwa daga gare ta daga filin.
25:13 A cikin wannan shekara ta jubili, kowane mutum za ku koma ga nasa
mallaka.
25:14 Kuma idan ka sayar da wani abu ga maƙwabcinka, ko ka sayi wani abu daga gare ku.
hannun maƙwabci, kada ku zalunci juna.
25:15 Bisa ga adadin shekaru bayan jubili, za ku saya daga naka
maƙwabci, kuma bisa ga adadin shekarun 'ya'yan itacen zai yi
sayar muku:
25:16 Bisa ga yawan shekaru za ku ƙara farashin
daga ciki, kuma bisa ga ƴan shekaru za ku rage
Farashinsa: gama gwargwadon yawan shekarun 'ya'yan itacen
ya sayar maka.
25:17 Saboda haka, kada ku zalunci juna; Amma ka ji tsoronka
Allah: gama ni ne Ubangiji Allahnku.
25:18 Saboda haka, za ku kiyaye dokokina, kuma ku kiyaye su.
Za ku zauna a ƙasar lafiya.
25:19 Kuma ƙasar za ta ba da 'ya'yan itace, kuma za ku ci ku ƙoshi
Ku zauna a cikinta da aminci.
25:20 Kuma idan kun ce, 'Me za mu ci a shekara ta bakwai? ga mu
Ba za su yi shuka ba, ba kuwa za su tattara amfaninmu ba.
25:21 Sa'an nan zan umurci albarkata a kanku a cikin shekara ta shida, kuma zai
ku ba da 'ya'ya har tsawon shekaru uku.
25:22 Kuma za ku shuka a shekara ta takwas, kuma ku ci daga tsohon 'ya'yan itace, har sai da
shekara ta tara; Sai ’ya’yanta su shigo, za ku ci daga tsohuwar rumbun.
25:23 Ba za a sayar da ƙasar har abada: gama ƙasar tawa ce; domin ku ne
baki da baki tare da ni.
25:24 Kuma a cikin dukan ƙasar mallakarku za ku ba da fansa
ƙasar.
25:25 Idan ɗan'uwanka ya zama matalauci, kuma ya sayar da wani daga cikin dukiyarsa.
Kuma idan wani daga cikin danginsa ya zo fansa, to, sai ya fanshi abin da yake
dan uwansa saida.
25:26 Kuma idan mutum ba shi da wani wanda zai fanshe shi, kuma da kansa zai iya fanshe shi;
25:27 Sa'an nan kuma bari ya ƙidaya shekarun sayar da ita, kuma ya mayar da
ƙari ga mutumin da ya sayar wa; domin ya koma wurinsa
mallaka.
25:28 Amma idan ba zai iya mayar da shi zuwa gare shi, sa'an nan abin da aka sayar
Za su kasance a hannun wanda ya saye shi har shekara ta
Jubile, kuma a cikin jubile za ta fita, kuma ya koma wurinsa
mallaka.
25:29 Kuma idan wani mutum ya sayar da wani gida a cikin wani birni mai garu, sa'an nan ya iya fanshi
a cikin shekara guda bayan an sayar da shi; a cikin cikakken shekara zai iya
fanshi shi.
25:30 Kuma idan ba a fanshe shi a cikin tsawon shekara guda ba, to
Haikalin da yake cikin birni mai garu za a kafa masa har abada
Wanda ya saye ta har dukan zamanansa, ba zai fita a cikin gida ba
jubile.
25:31 Amma gidajen ƙauyuka waɗanda ba su da bango kewaye da su
a lissafta su a matsayin filayen ƙasar: za a iya fanshe su, su kuma
za su fita a cikin jubile.
25:32 Duk da haka biranen Lawiyawa, da gidajen garuruwa
Lawiyawa za su fanshi daga cikin mallakarsu kowane lokaci.
25:33 Kuma idan wani mutum sayan daga Lawiyawa, da gidan da aka sayar, da kuma
A shekara ta farin ciki, birnin da ya mallaka, zai fita
Gidajen garuruwan Lawiyawa su ne gādonsu a cikin gidajen
'ya'yan Isra'ila.
25:34 Amma filin karkarar garuruwansu ba za a sayar; domin shi ne
mallakinsu na har abada.
25:35 Kuma idan ɗan'uwanka ya zama matalauci, kuma ya fāɗi a cikin ruɓaɓɓen jini tare da ku. sannan
Ka taimake shi, ko da yake shi baƙo ne, ko baƙo ne;
domin ya zauna tare da ku.
25:36 Kada ku ɗauki riba daga gare shi, ko kari, amma ku ji tsoron Allahnku. cewa ku
ɗan'uwa na iya zama tare da ku.
25:37 Kada ku ba shi kuɗin ku a kan riba, kuma kada ku ba shi rancen abinci.
don karuwa.
25:38 Ni ne Ubangiji Allahnku, wanda ya fisshe ku daga ƙasar
Masar, domin ya ba ku ƙasar Kan'ana, kuma ya zama Allahnku.
25:39 Kuma idan ɗan'uwanku wanda yake zaune a wurinku ya zama matalauta, kuma a sayar wa
ka; Kada ka tilasta masa ya yi hidima.
25:40 Amma kamar yadda ɗan ijara, kuma kamar yadda baƙo, zai kasance tare da ku, kuma.
Zan bauta muku har shekara ta murna.
25:41 Sa'an nan zai rabu da ku, shi da 'ya'yansa tare da shi.
Zai koma wurin danginsa, da dukiyarsa
ubanni zai koma.
25:42 Domin su bayina ne, waɗanda na fito da su daga ƙasar
Misira: Ba za a sayar da su a matsayin bayi.
25:43 Ba za ku yi mulki a kansa da tsanani; Amma ka ji tsoron Allahnka.
25:44 Dukan bayinka, da bayinka, wanda za ka samu, za su kasance daga
arna da suke kewaye da ku; Ku sayi bayi daga cikinsu
bayinsa.
25:45 Har ila yau, daga cikin 'ya'yan baƙin da suke zaune a cikin ku, na
Su da iyalansu da suke tare da ku za ku saya
Haihuwa a ƙasarku, za su zama mallakarku.
25:46 Kuma za ku ƙwace su a matsayin gādo ga 'ya'yanku a bayanku, zuwa
Gadon su don wani abu; Za su zama bayinku har abada, amma
Kada ku mallake 'yan'uwanku Isra'ilawa
wani kuma mai tsauri.
25:47 Kuma idan baƙo ko baƙo ya wadata da kai, da ɗan'uwanka
ya zauna kusa da shi talauci, kuma ya sayar da kansa ga baƙo ko
baƙo daga gare ku, ko zuwa hannun jari na dangin baƙo.
25:48 Bayan da aka sayar da shi za a iya fansa a sake; daya daga cikin 'yan'uwansa zai iya
fanshe shi:
25:49 Ko dai kawunsa, ko ɗan kawunsa, iya fanshe shi, ko wani abin da yake.
Ma'abũcin zumunta daga mutãnensa ya karɓi fansa. ko kuma idan zai iya, ya
zai iya fanshi kansa.
25:50 Kuma ya za a lissafta tare da wanda ya saye shi daga shekarar da ya kasance
Sai aka sayar masa har shekara ta murna
bisa ga adadin shekarun, gwargwadon lokacin hayar
bawa zai kasance tare da shi.
25:51 Idan akwai sauran shekaru da yawa a baya, bisa ga su, zai bayar
sake farashin fansarsa daga cikin kuɗin da aka saya masa
domin.
25:52 Kuma idan sauran 'yan shekaru har zuwa shekara ta murna, to, ya yi
Ku ƙidaya tare da shi, kuma gwargwadon shekarunsa zai sāke ba shi
farashin fansarsa.
25:53 Kuma zai kasance tare da shi a matsayin ɗan ijara shekara-shekara
Kada ka yi mulki a kansa da wahala a gabanka.
25:54 Kuma idan ya ba za a fanshe a cikin wadannan shekaru, sa'an nan ya fita a cikin
shekara ta hamsin ta murna, shi da 'ya'yansa tare da shi.
25:55 Gama a gare ni 'ya'yan Isra'ila bayi ne. bayina ne
Ni ne Ubangiji Allahnku, wanda na fisshe su daga ƙasar Masar.