Irmiya
36:1 Kuma shi ya faru a shekara ta huɗu ta Yehoyakim, ɗan Yosiya
Sarkin Yahuza, wannan magana ta zo wa Irmiya daga wurin Ubangiji, yana cewa.
36:2 Ɗauki littafin littafi, ka rubuta dukan kalmomin da nake da su a ciki
An yi maka magana gāba da Isra'ila, da Yahuza, da dukan jama'a
Al'ummai, tun daga ranar da na yi magana da ku, Tun daga zamanin Yosiya, har ma
har yau.
36:3 Watakila mutanen Yahuza za su ji dukan muguntar da na yi nufin
a yi musu; Domin su komo da kowane mutum daga muguwar hanyarsa; cewa
Zan gafarta musu laifofinsu da zunubansu.
36:4 Sa'an nan Irmiya ya kira Baruk, ɗan Neriya, kuma Baruk ya rubuta daga littafin
bakin Irmiya dukan maganar da Ubangiji ya faɗa
shi, a kan nadi na wani littafi.
36:5 Kuma Irmiya ya umarci Baruk, yana cewa: "An rufe. Ba zan iya shiga ba
Haikalin Ubangiji.
36:6 Saboda haka, ka tafi, ka karanta a cikin littafin, wanda ka rubuta daga gare ta
baki, maganar Ubangiji a cikin kunnuwan mutane a cikin na Ubangiji
gida a ranar azumi, kuma ku karanta su a cikin kunnuwansa
Dukan mutanen Yahuza waɗanda suka fito daga garuruwansu.
36:7 Wataƙila za su gabatar da roƙonsu a gaban Ubangiji, kuma za su
Ka komo kowa daga mugun halinsa, gama fushi da hasala suna da yawa
Abin da Ubangiji ya faɗa gāba da mutanen nan.
36:8 Kuma Baruk, ɗan Neriya, ya yi kamar yadda Irmiya Ubangiji
Annabi ya umarce shi, yana karanta maganar Ubangiji a cikin littafin
Gidan Ubangiji.
36:9 Kuma shi ya faru a shekara ta biyar ta sarautar Yehoyakim, ɗan Yosiya
Sarkin Yahuza, a wata na tara, cewa sun yi shelar azumi kafin
Ubangiji ga dukan mutanen Urushalima, da dukan mutanen da suka zo
daga garuruwan Yahuza zuwa Urushalima.
36:10 Sa'an nan ka karanta Baruk a cikin littafin kalmomin Irmiya a cikin Haikalin Ubangiji
Yahweh, a cikin ɗakin Gemariya ɗan Shafan magatakarda, a cikin ɗakin
Babban fili, a ƙofar sabuwar ƙofa ta Haikalin Ubangiji, a cikin Ubangiji
kunnuwan dukan mutane.
36:11 Sa'ad da Mikaiya, ɗan Gemariya, ɗan Shafan, ya ji labarin.
Littafin dukan maganar Ubangiji.
36:12 Sa'an nan ya gangara zuwa gidan sarki, a ɗakin magatakarda.
Ga shi, dukan hakimai suna zaune a can, da Elishama magatakarda, da Delaiya kuwa
ɗan Shemaiya, da Elnatan ɗan Akbor, da Gemariya ɗan ɗa
Shafan, da Zadakiya ɗan Hananiya, da dukan sarakuna.
36:13 Sa'an nan Mikaiya ya faɗa musu dukan maganar da ya ji
Baruk ya karanta littafin a kunnen mutane.
36:14 Saboda haka, dukan hakimai aika Yehudi, ɗan Netaniya, ɗan
Shelemiya, ɗan Kushi, ya ce wa Baruk, ya ce, “Ka ɗauka a hannunka
mirgine abin da ka karanta a cikin kunnuwan mutane, kuma zo. Don haka
Baruk, ɗan Neriya, ya ɗauki littafin a hannunsa, ya je wurinsu.
" 36:15 Kuma suka ce masa: "Yanzu zauna, ka karanta a cikin kunnuwanmu. So Baruk
karanta shi a cikin kunnuwansu.
36:16 Yanzu shi ya faru da cewa, a lõkacin da suka ji dukan maganar, suka ji tsoro
ɗaya da ɗaya, ya ce wa Baruk, “Lalle za mu faɗa wa sarki
duk wadannan kalmomi.
" 36:17 Kuma suka tambayi Baruk, yana cewa, "Ka faɗa mana, yadda ka rubuta duka."
wadannan kalamai a bakinsa?
36:18 Sa'an nan Baruk ya amsa musu, ya ce, "Ya faɗa mini da dukan waɗannan kalmomi
bakinsa, kuma na rubuta su da tawada a cikin littafin.
36:19 Sa'an nan sarakunan suka ce wa Baruk: "Tafi, boye ka, kai da Irmiya. kuma
Kada wani mutum ya san inda kuke.
36:20 Kuma suka shiga wurin sarki a cikin filin wasa, amma suka ajiye littafin
A cikin ɗakin Elishama magatakarda, ya faɗa dukan maganar da ke cikin Ubangiji
kunnuwan sarki.
36:21 Saboda haka, sarki ya aiki Yehudi ya kawo littafin
Elishama babban magatakarda. Yehudi kuwa ya karanta a kunnuwan Ubangiji
sarki, da kunnuwan dukan sarakunan da suke tsaye kusa da sarki.
36:22 Yanzu sarki zauna a cikin hunturu a wata na tara
wuta a kan murhu yana ci gabansa.
36:23 Kuma a lõkacin da Yehudi ya karanta uku ko hudu ganye, ya
Yanke shi da alkalami, sa'an nan ku jefa shi a cikin wutar da ke bisa kan
hearth, har sai da dukan nadi da aka cinye a cikin wutar da ke kan
zuciya.
36:24 Amma duk da haka ba su ji tsoro, kuma ba su yayyage tufafinsu, ko sarki, kuma
Duk wani bawansa da ya ji dukan waɗannan kalmomi.
36:25 Duk da haka Elnatan, da Delaiya, da Gemariya sun yi roƙo ga
Sarkin da ya ƙi ƙone littafin, amma bai ji su ba.
36:26 Amma sarki ya umarci Yerahmeel, ɗan Hammelech, da Seraiya,
ɗan Azriyel, da Shelemiya ɗan Abdeel, su ɗauki Baruk
magatakarda da annabi Irmiya, amma Ubangiji ya ɓoye su.
36:27 Sa'an nan maganar Ubangiji ta zo wa Irmiya, bayan da sarki ya yi
Ya ƙone littafin, da kalmomin da Baruk ya rubuta a bakinsa
Irmiya ya ce,
36:28 Ɗauki wani littafin, kuma rubuta a cikinsa duk tsohon kalmomi cewa
Suna cikin littafin littafin farko wanda Yehoyakim Sarkin Yahuza ya ƙone.
36:29 Kuma za ka ce wa Yehoyakim, Sarkin Yahuza: "In ji Ubangiji. Ka
ka kona littafin nan, yana cewa, Me ya sa ka rubuta a ciki, kana cewa.
Sarkin Babila zai zo ya hallaka wannan ƙasa
Shin, za a bar mutum da dabba daga can?
36:30 Saboda haka ni Ubangiji na Yehoyakim, Sarkin Yahuza. Zai samu
Ba wanda zai hau gadon sarautar Dawuda, za a jefa gawarsa
da rana zuwa ga zafi, kuma da dare zuwa ga sanyi.
36:31 Kuma zan azabtar da shi, da zuriyarsa, da barorinsa saboda zãlunci.
Zan kawo a kansu da mazaunan Urushalima
A kan mutanen Yahuza, da dukan masifar da na yi musu.
amma ba su kasa kunne ba.
36:32 Sa'an nan ya ɗauki Irmiya wani littafi, kuma ya ba Baruk magatakarda, da
ɗan Neriya; wanda ya rubuta a cikinta daga bakin Irmiya
maganar littafin da Yehoyakim, Sarkin Yahuza, ya ƙone a cikin wuta.
Kuma an ƙara musu wasu kalmomi da yawa.