Alƙalai
11:1 Yanzu Yefta, Ba Gileyad, shi ne babban jarumi, kuma shi ne
ɗan karuwa: Gileyad shi ne mahaifin Yefta.
11:2 Matar Gileyad ta haifa masa 'ya'ya maza. 'Ya'yan matarsa kuma suka girma
Ya kori Yefta, ya ce masa, “Ba za ka gāji cikinmu ba
gidan uba; Gama kai ɗan baƙo ne.
11:3 Sai Yefta ya gudu daga wurin 'yan'uwansa, ya zauna a ƙasar Tob.
Aka taru a gaban Yefta, suka fita tare da shi.
11:4 Kuma shi ya faru da cewa a cikin tsari na lokaci, da Ammonawa suka yi
yaki da Isra'ila.
11:5 Sa'ad da Ammonawa suka yi yaƙi da Isra'ilawa.
dattawan Gileyad suka tafi su ɗauko Yefta daga ƙasar Tob.
" 11:6 Kuma suka ce wa Yefta, "Ka zo, kuma zama shugabanmu, dõmin mu yi yaƙi
tare da Ammonawa.
11:7 Sai Yefta ya ce wa dattawan Gileyad, "Ba ku ƙi ni ba
kore ni daga gidan ubana? kuma me yasa kuka zo mini yanzu yaushe
kuna cikin damuwa?
11:8 Sai dattawan Gileyad suka ce wa Yefta, "Don haka mun koma ga
kai yanzu, domin ka tafi tare da mu, da yaƙi da 'ya'yan
Ammon, ka zama shugabanmu bisa dukan mazaunan Gileyad.
11:9 Sai Yefta ya ce wa dattawan Gileyad, "Idan kun komar da ni gida
Don su yi yaƙi da Ammonawa, Ubangiji kuwa ya cece su a gaba
ni, zan zama shugaban ku?
11:10 Sai dattawan Gileyad suka ce wa Yefta, "Ubangiji ne shaida tsakanin
mu, idan ba mu yi haka ba bisa ga maganarka.
11:11 Sa'an nan Yefta ya tafi tare da dattawan Gileyad, kuma mutane suka yi shi
Yefta kuwa ya faɗi dukan maganarsa a dā
Ubangiji a Mizfa.
11:12 Sai Yefta ya aiki manzanni wurin Sarkin Ammonawa.
yana cewa, “Me ya same ka da ni, har ka zo mini da yaƙi
fada a kasata?
11:13 Kuma Sarkin Ammonawa ya amsa wa manzannin
Jephthah, Domin Isra'ila sun kwace ƙasata, sa'ad da suka fito daga
Masar, daga Arnon har zuwa Yabok, har zuwa Urdun
Maido da waɗannan ƙasashe lafiya.
11:14 Kuma Yefta ya sake aika manzanni zuwa ga Sarkin 'ya'yan
Ammon:
" 11:15 Kuma ya ce masa: "In ji Yefta, Isra'ila ba ya kwashe ƙasar
Mowab, ko ƙasar Ammonawa.
11:16 Amma lokacin da Isra'ilawa suka haura daga Masar, kuma suka yi tafiya a cikin jeji
zuwa Bahar Maliya, suka zo Kadesh.
11:17 Sa'an nan Isra'ila ya aiki manzanni zuwa ga Sarkin Edom, yana cewa, "Bari ni, I
Ina roƙonka, ka bi ƙasarka, amma Sarkin Edom bai kasa kunne ba
haka. Haka kuma suka aika wurin Sarkin Mowab, amma shi
Isra'ilawa kuwa suka zauna a Kadesh.
11:18 Sa'an nan suka bi ta cikin jeji, kuma suka kewaye ƙasar
Edom, da ƙasar Mowab, kuma suka zo a gefen gabas na ƙasar
Mowab kuwa suka kafa sansani a hayin Arnon, amma ba su shiga ciki ba
iyakar Mowab: gama Arnon ita ce iyakar Mowab.
11:19 Kuma Isra'ila aika manzanni zuwa ga Sihon, Sarkin Amoriyawa, Sarkin
Heshbon; Isra'ila kuwa ya ce masa, “Muna roƙonka mu wuce
ƙasarka a wurina.
11:20 Amma Sihon bai amince da Isra'ila su wuce ta kan iyakar, amma Sihon
Ya tara jama'arsa duka, suka kafa sansani a Yahaz, suka yi yaƙi
a kan Isra'ila.
11:21 Kuma Ubangiji Allah na Isra'ila ya ba da Sihon da dukan jama'arsa a cikin Ubangiji
Isra'ilawa suka buge su, Isra'ilawa suka mallaki dukan ƙasar
Amoriyawa, mazaunan ƙasar.
11:22 Kuma suka mallaki dukan iyakar Amoriyawa, tun daga Arnon har zuwa
Yabok, kuma daga jeji har zuwa Urdun.
11:23 To, yanzu Ubangiji Allah na Isra'ila ya kori Amoriyawa daga gabani
Jama'arsa Isra'ila, za ka mallake ta?
11:24 Ba za ku mallaki abin da Kemosh allahnku ya ba ku ku mallaka ba?
Don haka duk wanda Ubangiji Allahnmu zai kore shi daga gabanmu, za su yi
mun mallaka.
11:25 Kuma yanzu kai wani abu ne mafi alhẽri daga Balak, ɗan Ziffor, Sarkin
Mowab? Ya taɓa yin yaƙi da Isra'ila, ko kuwa ya taɓa yin yaƙi da shi
su,
11:26 Sa'ad da Isra'ila suka zauna a Heshbon da garuruwanta, da Arower da garuruwanta.
A cikin dukan biranen da suke kusa da gaɓar Arnon, uku
shekaru dari? To, don me ba ku ƙwace su ba a cikin wannan lokaci?
11:27 Don haka ban yi maka laifi ba, amma ka zalunce ni da yaƙi
a kaina: Ubangiji alƙali ya zama hukunci a tsakanin 'ya'yan
Isra'ila da Ammonawa.
11:28 Duk da haka, Sarkin Ammonawa bai kasa kunne ga maganar
na Yefta wanda ya aike shi.
11:29 Sa'an nan Ruhun Ubangiji ya sauko a kan Yefta, kuma ya haye
Gileyad, da Manassa, kuma suka haye Mizfa ta Gileyad, kuma daga Mizfa
Na Gileyad ya haye zuwa wurin Ammonawa.
11:30 Yefta kuwa ya yi wa'adi ga Ubangiji, ya ce, "Idan za ka fita waje.
kasa ba da Ammonawa a hannuna.
11:31 Sa'an nan zai zama, cewa duk abin da ya fito daga ƙofofin gidana
Za su tarye ni, sa'ad da na komo da salama daga Ammonawa
Hakika na Ubangiji ne, zan miƙa shi hadaya ta ƙonawa.
11:32 Saboda haka Yefta ya haye zuwa ga 'ya'yan Ammon, dõmin ya yi yaƙi da
su; Ubangiji kuwa ya bashe su a hannunsa.
11:33 Kuma ya buge su tun daga Arower, har ka zo Minnit.
Garuruwa ashirin, har zuwa filin gonakin inabi, da manya-manya
yanka. Ta haka aka rinjayi Ammonawa a gaban 'ya'yan
na Isra'ila.
11:34 Sai Yefta ya tafi Mizfa a gidansa, sai ga 'yarsa.
Ta fito ta tarye shi da kaɗe-kaɗe da rawa, ita kaɗai ce tasa
yaro; Ba shi da ɗa ko 'ya a wajenta.
11:35 Kuma a lõkacin da ya gan ta, sai ya yayyage tufafinsa, kuma
ya ce, Kaico diyata! Ka ƙasƙantar da ni, kai ɗaya ne
Gama na buɗe bakina ga Ubangiji, ni kuwa
ba zai iya komawa ba.
" 11:36 Sai ta ce masa: "Ubana, idan ka bude bakinka zuwa ga
Ya Ubangiji, ka yi mini bisa ga abin da ya fito daga bakinka.
gama Ubangiji ya ɗauki fansa a kan maƙiyanku.
Har ma na Ammonawa.
11:37 Sai ta ce wa mahaifinta, "Bari wannan abu a yi mini
Wata biyu kaɗai, domin in yi ta tafiya a kan duwatsu, kuma
Ku yi kuka ga budurcina, ni da 'yan uwana.
11:38 Sai ya ce, "Tafi. Sai ya sallame ta wata biyu, ta tafi tare
'yan'uwanta, kuma suka yi makokin budurcinta a kan duwatsu.
11:39 Kuma a ƙarshen wata biyu, ta koma wurinta
uban, wanda ya aikata da ita bisa ga wa'adin da ya yi
bata san namiji ba. Kuma al'ada ce a Isra'ila.
11:40 'Ya'ya mata na Isra'ila sukan tafi kowace shekara don makoki 'yar
Yefta mutumin Gileyad kwana huɗu a shekara.