Farawa
47:1 Sai Yusufu ya zo ya faɗa wa Fir'auna, ya ce, "Ubana da 'yan'uwana.
garkunan tumaki, da na shanunsu, da dukan abin da suke da su, sun fito
na ƙasar Kan'ana; Ga shi, suna cikin ƙasar Goshen.
47:2 Kuma ya ɗauki wasu daga cikin 'yan'uwansa, mutum biyar, kuma ya gabatar da su
Fir'auna.
47:3 Sai Fir'auna ya ce wa 'yan'uwansa, "Mene ne aikinku?" Kuma su
ya ce wa Fir'auna, Barorinka makiyaya ne, mu da mu ma
ubanninsu.
47:4 Har ila yau, suka ce wa Fir'auna, "Domin zama a ƙasar, mun zo.
Gama barorinka ba su da kiwo ga tumakinsu. ga yunwa
Yana da zafi a ƙasar Kan'ana: yanzu muna roƙonka ka bar ka
Barori suna zaune a ƙasar Goshen.
47:5 Fir'auna ya ce wa Yusufu, ya ce, "Ubanka da 'yan'uwanka ne
zo gare ku:
47:6 Ƙasar Masar tana gabanka; a cikin mafi kyaun ƙasa yi naka
uba da ’yan’uwa su zauna; Bari su zauna a ƙasar Goshen
Idan kã san wani ma'abuta aiki a cikinsu, to, ka sanya su shugabanni
bisa shanuna.
47:7 Sai Yusufu ya kawo Yakubu mahaifinsa, ya sa shi a gaban Fir'auna
Yakubu ya albarkaci Fir'auna.
47:8 Fir'auna ya ce wa Yakubu, "Shekaru nawa?
47:9 Sai Yakubu ya ce wa Fir'auna, "The kwanaki na da shekaru hajji ne
Shekara ɗari da talatin: kaɗan da mugunta kwanakin shekarun shekarun
raina ya kasance, Ban kai ga kwanakin shekarun Ubangiji ba
rayuwar ubannina a zamanin hajjinsu.
47:10 Kuma Yakubu ya sa wa Fir'auna albarka, kuma ya fita daga gaban Fir'auna.
47:11 Kuma Yusufu sanya mahaifinsa da 'yan'uwansa, kuma ya ba su
mallaka a ƙasar Masar, a cikin mafi kyaun ƙasar, a ƙasar
Ramases, kamar yadda Fir'auna ya umarta.
47:12 Kuma Yusufu ya ciyar da mahaifinsa, da 'yan'uwansa, da dukan na mahaifinsa
gida, da burodi, bisa ga iyalansu.
47:13 Kuma babu abinci a cikin dukan ƙasar. domin yunwa ta yi tsanani sosai, haka
cewa ƙasar Masar da dukan ƙasar Kan'ana suka suma saboda haka
yunwa.
47:14 Kuma Yusufu ya tattara dukan kuɗin da aka samu a ƙasar
Masar, da ƙasar Kan'ana, saboda hatsin da suka saya
Yusufu ya kawo kuɗin cikin gidan Fir'auna.
47:15 Kuma a lõkacin da kudi ya ƙare a ƙasar Masar, da kuma a ƙasar Kan'ana.
Masarawa duka suka zo wurin Yusufu, suka ce, Ka ba mu abinci
Mu mutu a gabanka? don kudin sun gaza.
47:16 Sai Yusufu ya ce, "Ku ba da shanunku. Kuma zan ba ku sabõda dabbõbinku.
idan kudi sun kasa.
47:17 Kuma suka kawo wa Yusufu shanunsu, kuma Yusufu ya ba su abinci
musanya dawakai, da garkunan tumaki, da na awaki
Ya ciyar da su da abinci domin dukansu
shanu na wannan shekarar.
47:18 Sa'ad da wannan shekara ta ƙare, suka zo masa a shekara ta biyu, suka ce
zuwa gare shi, ba za mu boye wa ubangijina ba, yadda aka kashe kuɗinmu;
Ubangijina kuma yana da garkunan dabbobinmu; babu abin da ya rage a cikin
ganin Ubangijina, amma jikinmu, da ƙasashenmu.
47:19 Don me za mu mutu a gabanka, mu da ƙasarmu? saya mu
ƙasarmu kuwa don abinci, mu da ƙasarmu za mu zama bayi
Fir'auna: ka ba mu iri domin mu rayu, kada mu mutu, domin ƙasar
Kada ku zama kufai.
47:20 Kuma Yusufu ya sayi dukan ƙasar Masar ga Fir'auna. ga Masarawa
Kowa ya sayar da gonarsa, domin yunwa ta rinjaye su
ƙasar ta zama ta Fir'auna.
47:21 Kuma amma ga mutane, ya kwashe su zuwa garuruwa daga wannan iyakar
Iyakar Masar har zuwa wancan iyakar.
47:22 Sai kawai ƙasar firistoci bai sayi; gama firistoci suna da a
Sai rabo daga Fir'auna ya ba su, kuma suka ci rabonsu
Fir'auna ya ba su, don haka ba su sayar da gonakinsu ba.
47:23 Sa'an nan Yusufu ya ce wa jama'a, "Ga shi, na sayi ku yau da kuma
ƙasarku ta Fir'auna, ga iri gare ku, za ku yi shuka
ƙasa.
47:24 Kuma a cikin karuwa, za ku ba da ta biyar
Kashi na Fir'auna, kashi huɗu kuma za su zama naku, domin zuriyar Ubangiji
Kuma domin abincinku, kuma da iyãlanku, da abinci
ga yaranku.
47:25 Kuma suka ce, "Ka ceci rayukanmu, bari mu sami alheri a gaban."
na ubangijina, mu kuwa za mu zama bayin Fir'auna.
47:26 Kuma Yusufu ya kafa doka a kan ƙasar Masar, har wa yau
Fir'auna ya kasance yana da kashi na biyar; sai dai ƙasar firistoci kaɗai.
wanda ya zama ba na Fir'auna ba.
47:27 Isra'ilawa suka zauna a ƙasar Masar, a cikin Goshen. kuma
Sun sami dukiya a cikinta, suka girma, suka riɓaɓɓanya ƙwarai.
47:28 Yakubu ya zauna a ƙasar Masar shekara goma sha bakwai
Yakubu ya yi shekara ɗari da arba'in da bakwai.
47:29 Kuma lokaci ya gabato da Isra'ila za su mutu, kuma ya kira dansa
Yusufu, ya ce masa, Idan na sami tagomashi a wurinka, ka sa.
Ina roƙonka, hannunka a ƙarƙashin cinyata, ka yi mini alheri da gaskiya.
Kada ka binne ni a Masar, ina roƙonka.
47:30 Amma zan kwanta tare da kakannina, kuma za ku fitar da ni daga Masar.
Ka binne ni a makabartarsu. Sai ya ce, Zan yi yadda ka yi
yace.
47:31 Sai ya ce, "Ka rantse mini. Kuma ya rantse masa. Isra'ila kuwa sun rusuna
kansa bisa kan gadon.