Farawa
45:1 Sa'an nan Yusufu ya kasa dena kansa a gaban dukan waɗanda suke tsaye kusa da shi.
Sai ya yi kuka, ya ce, Ka sa kowane mutum ya fita daga gare ni. Kuma babu wani mutum tsaye
tare da shi, Yusufu ya bayyana kansa ga 'yan'uwansa.
45:2 Kuma ya yi kuka da ƙarfi, kuma Masarawa da gidan Fir'auna suka ji.
45:3 Sai Yusufu ya ce wa 'yan'uwansa, "Ni ne Yusufu. Ubana yana raye har yanzu?
Amma 'yan'uwansa ba su iya ba shi amsa ba. Domin sun damu da nasa
gaban.
45:4 Sai Yusufu ya ce wa 'yan'uwansa, "Ku zo kusa da ni, ina roƙonku. Kuma su
ya zo kusa. Sai ya ce, “Ni ne ɗan’uwanku Yusufu, wanda kuka sayar a cikinsa
Masar
45:5 Yanzu, kada ku yi baƙin ciki, kuma kada ku yi fushi da kanku, da kuka sayar da ni
A nan: gama Allah ya aiko ni a gabanka domin in ceci rai.
45:6 Domin wadannan shekaru biyu da aka yi yunwa a ƙasar, kuma duk da haka akwai
shekara biyar, bã zã a yi noma ba, kuma bã zã a yi girbi ba.
45:7 Kuma Allah ya aiko ni a gabanka, dõmin in kiyaye ku a cikin ƙasa, kuma
domin ku ceci rayukanku ta wurin babban ceto.
45:8 To, yanzu, ba ku ne kuka aiko ni nan ba, amma Allah ne, kuma shi ne ya halicce ni
uba ga Fir'auna, kuma shugaban gidansa duka, kuma mai mulki a ko'ina
dukan ƙasar Masar.
45:9 Ku yi gaggawa, ku tafi wurin mahaifina, ku ce masa, 'In ji ɗanka
Yusufu, Allah ya sa ni ya zama shugaban Masar duka: ka sauko wurina, ka dakata
ba:
45:10 Kuma za ku zauna a ƙasar Goshen, kuma za ku kasance kusa da
ni, da kai, da ’ya’yanka, da ’ya’yanka, da garkunan tumakinka.
da shanunka, da dukan abin da kake da shi.
45:11 Kuma a can zan ciyar da ku; gama har yanzu akwai shekaru biyar na yunwa;
Kada kai da iyalinka da dukan abin da kake da su, ka yi talauci.
45:12 Kuma, sai ga, idanunku gani, da idanun ɗan'uwana Biliyaminu, cewa shi
Bakina ne ke magana da ku.
45:13 Kuma za ku gaya wa mahaifina dukan daukakata a Masar, da dukan abin da kuke
sun gani; Ku gaggauta kawo mahaifina nan.
45:14 Kuma ya fāɗi a wuyan ɗan'uwansa Biliyaminu, ya yi kuka. da Biliyaminu
Kuka a wuyansa.
45:15 Ya kuma sumbace dukan 'yan'uwansa, kuma ya yi kuka a kansu
'Yan'uwansa suka yi magana da shi.
45:16 Kuma da labarin da aka ji a gidan Fir'auna, yana cewa, "Na Yusufu."
'Yan'uwa sun zo, sai ya gamshi Fir'auna da fādawansa.
45:17 Sai Fir'auna ya ce wa Yusufu, "Ka ce wa 'yan'uwanka, "Ku yi haka. lade
Dabbobinku, ku tafi, ku tafi ƙasar Kan'ana.
45:18 Kuma ku ɗauki ubanku da iyãlanku, kuma ku zo gare ni
Ku ba ku albarkar ƙasar Masar, ku ci kitsen Ubangiji
ƙasa.
45:19 Yanzu an umarce ku, ku yi haka; Ka ɗauke ka dawakai daga ƙasar
Masar domin 'ya'yanku, da matanku, kuma ku kawo ubanku.
kuma zo.
45:20 Har ila yau, kada ku kula da kayanku; gama amfanin dukan ƙasar Masar yana da kyau
naku.
45:21 Kuma 'ya'yan Isra'ila suka yi haka, kuma Yusufu ya ba su da kekunan.
bisa ga umarnin Fir'auna, kuma ya ba su guzuri
hanya.
45:22 Ga dukansu, ya ba kowane mutum canje-canje na tufafi. amma ga Biliyaminu ya
Ya ba da azurfa ɗari uku, da riguna biyar.
45:23 Kuma ya aika zuwa ga mahaifinsa kamar haka; jakuna goma shake da
kyawawan abubuwa na Masar, da jakuna goma shake da hatsi da abinci da
nama ga mahaifinsa wallahi.
45:24 Sai ya sallami 'yan'uwansa, suka tafi, kuma ya ce musu.
Ku kiyaye kada ku fāɗi a kan hanya.
45:25 Kuma suka haura daga Misira, kuma suka shiga ƙasar Kan'ana
Yakubu babansu,
45:26 Kuma ya faɗa masa, yana cewa, "Yusufu yana da rai har yanzu, kuma shi ne mai mulki a kan dukan."
ƙasar Masar. Zuciyar Yakubu ta yi kasala, don bai gaskata su ba.
45:27 Kuma suka faɗa masa dukan maganar da Yusufu ya faɗa musu.
Sa'ad da ya ga kekunan da Yusufu ya aika a ɗauke shi
ruhun Yakubu ubansu ya farfado.
45:28 Sai Isra'ila ya ce, "Ya isa. Yusufu ɗana yana da rai har yanzu: Zan tafi
ganshi kafin in mutu.