Farawa
41:1 Kuma ya faru da cewa bayan cika shekaru biyu, Fir'auna ya yi mafarki.
sai ga ya tsaya a bakin kogin.
41:2 Sai ga, akwai shanu bakwai kyawawa daga cikin kogin
mai mai; kuma suka ci abinci a cikin makiyaya.
41:3 Sai ga, waɗansu shanu bakwai, sun fito daga cikin kogin, marasa lafiya
falala da ramammu; kuma ya tsaya kusa da sauran shanun bisa gaɓar
kogin.
41:4 Kuma mugayen shanu, ramammu, suka cinye rijiyoyin nan bakwai
ni'ima da kiba. Sai Fir'auna ya farka.
41:5 Kuma ya yi barci, kuma ya yi mafarki a karo na biyu
masara ta zo a kan kututture ɗaya, daraja da kyau.
41:6 Kuma, sai ga, bakwai bakin ciki zangarku, da busasshiyar iska da gabas suka tsiro
bayan su.
41:7 Kuma bakin zangarkun bakwai sun cinye zangarkun nan bakwai masu daraja. Kuma
Fir'auna ya farka, sai ga shi mafarki ne.
41:8 Kuma da safe, ruhunsa ya firgita. shi kuma
Ya aika aka kirawo dukan masu sihiri na Masar, da dukan masu hikima
Fir'auna kuwa ya faɗa musu mafarkinsa. amma babu wanda zai iya
fassara su ga Fir'auna.
41:9 Sa'an nan shugaban masu shayarwa ya ce wa Fir'auna, ya ce, "Na tuna da nawa
Laifi a wannan rana:
41:10 Fir'auna ya husata da fādawansa, kuma ya sa ni a kurkuku a cikin shugaban
na gidan gadi, ni da shugaban masu tuya.
41:11 Kuma mun yi mafarki a cikin dare ɗaya, ni da shi; Mun yi mafarki kowane mutum
bisa ga fassarar mafarkinsa.
41:12 Kuma akwai wani saurayi tare da mu, Ba'ibrane, bawa ga Ubangiji
kyaftin na gadi; Muka gaya masa, ya fassara mana namu
mafarki; Ya fassara wa kowane mutum bisa ga mafarkinsa.
41:13 Kuma shi ya kasance, kamar yadda ya fassara mana, haka shi ne; ni ya mayar
zuwa ofishina, shi kuma ya rataye shi.
41:14 Sai Fir'auna ya aika a kirawo Yusufu, kuma suka fito da shi da gaggawa
Kurkuku, sai ya aske kansa, ya canza tufafinsa, ya shigo
ga Fir'auna.
41:15 Sai Fir'auna ya ce wa Yusufu, "Na yi mafarki, kuma babu
wanda zai iya fassara shi: kuma na ji an ce game da kai, cewa za ka iya
fahimci mafarkin fassara shi.
41:16 Sai Yusufu ya amsa wa Fir'auna, ya ce, "Ba a gare ni
Fir'auna amsar salama.
" 41:17 Sai Fir'auna ya ce wa Yusufu: "A cikin mafarkina, sai ga, na tsaya a bankin
na kogin:
41:18 Sai ga, akwai shanu bakwai masu kiba, sun fito daga cikin kogin
da ni'ima; Kuma suka ciyar a cikin wani makiyaya.
41:19 Sai ga, waɗansu shanu bakwai suka fito bayansu, matalauta da marasa lafiya
Ni'ima, ramammu, irin wanda ban taɓa gani ba a dukan ƙasar Masar
don mugunta:
41:20 Kuma maras kyau da maras so, shanun suka cinye kitsen bakwai na farko
kine:
41:21 Kuma a lõkacin da suka cinye su, ba za a iya sanin cewa suna da
cinye su; amma har yanzu sun kasance marasa lafiya kamar yadda a farkon. Don haka ni
tashi.
41:22 Kuma na gani a cikin mafarki, sai ga, zangarkun bakwai sun fito a cikin tudu guda.
cikakke kuma mai kyau:
41:23 Sai ga, 'ya'yan itãcen marmari bakwai, ƙẽƙasassu, sirara, da iskar gabas ta busa.
ya tashi bayan su:
41:24 Kuma siririn zangarkun sun cinye zangarkun bakwai masu kyau. Na faɗa wa Ubangiji wannan
masu sihiri; amma ba wanda zai iya bayyana mini shi.
41:25 Sai Yusufu ya ce wa Fir'auna, "Mafarkin Fir'auna daya ne
ya nuna wa Fir'auna abin da zai yi.
41:26 The bakwai kyawawan shanu shekaru bakwai ne; Kyawawan zangarkun nan bakwai bakwai ne
shekaru: mafarkin daya ne.
41:27 Da shanun nan bakwai sirara, marasa kyau, waɗanda suka zo bayansu
shekaru bakwai; zangarkun nan bakwai ɗin da iskar gabas ta busa
zama shekara bakwai na yunwa.
41:28 Wannan shi ne abin da na faɗa wa Fir'auna: Abin da Allah zai yi
Ya nuna wa Fir'auna.
41:29 Sai ga, shekaru bakwai na babban yalwa ya zo a cikin dukan ƙasar
na Misira:
41:30 Kuma shekaru bakwai na yunwa za ta tashi a bayansu. da duka
Za a manta da yawa a ƙasar Masar; kuma yunwa za ta yi
cinye ƙasar;
41:31 Kuma yalwa ba za a sani a cikin ƙasar, saboda wannan yunwa
bin; gama zai yi tsanani ƙwarai.
41:32 Kuma saboda haka mafarkin da aka ninka wa Fir'auna sau biyu. domin kuwa
Allah ne ya tabbatar da abu, kuma ba da dadewa ba Allah zai kawo shi.
41:33 Yanzu bari Fir'auna ya duba wani mutum mai hikima da hikima, kuma ya sanya shi
bisa ƙasar Masar.
41:34 Bari Fir'auna ya yi haka, kuma bari shi nada jami'ai a kan ƙasar, kuma
Ku ɗauki kashi na biyar na ƙasar Masar cikin yalwar bakwai
shekaru.
41:35 Kuma bari su tattara dukan abinci na waɗannan shekaru masu kyau da suke zuwa, su kwanta
Ku ba da hatsi a ƙarƙashin hannun Fir'auna, Su ajiye abinci a garuruwa.
41:36 Kuma abincin da za a adana a ƙasar a kan shekaru bakwai na
yunwa, wadda za ta kasance a ƙasar Masar; kada ƙasa ta lalace
ta hanyar yunwa.
41:37 Kuma abu yana da kyau a gaban Fir'auna, da kuma a gaban dukan
bayinsa.
41:38 Sai Fir'auna ya ce wa fādawansa, "Za mu iya samun irin wannan kamar wannan, a
mutum wanda Ruhun Allah yake cikinsa?
41:39 Sai Fir'auna ya ce wa Yusufu, "Domin Allah ya nuna maka duka
wannan, bãbu wani mai hankali da hikima kamar kai.
41:40 Za ku kasance a kan gidana, kuma bisa ga maganarka, duk na
a yi mulkin mutane: A cikin kursiyin kaɗai zan fi ka girma.
41:41 Sai Fir'auna ya ce wa Yusufu, "Ga shi, Na sanya ka a kan dukan ƙasar
Masar
41:42 Kuma Fir'auna ya cire zobensa daga hannunsa, kuma ya sa wa Yusufu
Da hannu, sa'an nan ya sa masa tufafi na lallausan lilin, sa'an nan ya sa sarƙar zinariya
game da wuyansa;
41:43 Kuma ya sa shi ya hau a cikin karusarsa ta biyu. kuma su
Ya yi kuka a gabansa, ya ce, “Ku durƙusa.” Ya naɗa shi mai mulkin ƙasar duka
na Masar.
41:44 Sai Fir'auna ya ce wa Yusufu, "Ni ne Fir'auna, kuma ba tare da kai ba
mutum ya ɗaga hannunsa ko ƙafarsa cikin dukan ƙasar Masar.
41:45 Kuma Fir'auna ya sa wa Yusufu suna Zaphnatfaneah. kuma ya ba shi
matar Asenat, 'yar Fotifera, firist na On. Sai Yusufu ya tafi
daga dukan ƙasar Masar.
41:46 Kuma Yusufu yana da shekara talatin sa'ad da ya tsaya a gaban Fir'auna, Sarkin sarakuna
Masar Yusufu kuwa ya fita daga gaban Fir'auna, ya tafi
a dukan ƙasar Masar.
41:47 Kuma a cikin shekaru bakwai da yawa, ƙasa ta fito da ɗimbin yawa.
41:48 Kuma ya tattara dukan abinci na shekaru bakwai, wanda yake a cikin
ƙasar Masar, da kuma ajiye abinci a cikin birane, da abinci na Ubangiji
Ya ajiye filin da yake kewaye da kowane birni.
41:49 Kuma Yusufu ya tattara hatsi kamar yashi na teku, sosai, har sai da ya
lambar hagu; gama ba adadi.
41:50 Kuma aka haifa wa Yusufu 'ya'ya maza biyu kafin shekarun yunwa ta zo.
Asenat 'yar Fotifera, firist na On, ta haifa masa.
41:51 Kuma Yusufu ya sa wa ɗan farin suna Manassa: Gama Ubangiji ya ce.
Ya mantar da ni dukan wahalar da na yi, da dukan gidan mahaifina.
41:52 Kuma sunan na biyu ya sa wa Ifraimu: gama Allah ya sa ni
Ku hayayyafa a ƙasar wahalata.
41:53 Da shekaru bakwai na wadata a ƙasar Masar.
an ƙare.
41:54 Kuma shekaru bakwai na yunwa ya fara zuwa, kamar yadda Yusufu ya yi
ya ce: kuma yunwa ta kasance a cikin dukan ƙasashe; amma a dukan ƙasar Masar
akwai burodi.
41:55 Kuma a lõkacin da dukan ƙasar Masar ta ji yunwa, mutane suka yi kuka ga Fir'auna
Sai Fir'auna ya ce wa Masarawa duka, “Ku tafi wurin Yusufu. me
Ya ce muku, yi.
41:56 Kuma yunwa ta kasance a kan dukan duniya, kuma Yusufu ya buɗe dukan
Wuraren da aka sayar wa Masarawa. Kuma yunwa ta yi tsanani
a ƙasar Masar.
41:57 Dukan ƙasashe kuwa suka zo Masar wurin Yusufu don sayan hatsi. saboda
Yunwa ta yi tsanani a dukan ƙasashe.