Farawa
37:1 Yakubu ya zauna a ƙasar da mahaifinsa ya kasance baƙo, a cikin
ƙasar Kan'ana.
37:2 Waɗannan su ne zuriyar Yakubu. Yusufu yana ɗan shekara goma sha bakwai.
yana kiwon garken tare da 'yan'uwansa; Yaron kuwa yana tare da 'ya'yan
na Bilha, da 'ya'yan Zilfa, matan mahaifinsa, da Yusufu
ya kawo wa ubansa mugun labarinsu.
37:3 Yanzu Isra'ila ya ƙaunaci Yusufu fiye da dukan 'ya'yansa, domin shi ne Ubangiji
ɗan tsufansa, ya yi masa riga mai launuka iri-iri.
37:4 Kuma a lõkacin da 'yan'uwansa suka ga mahaifinsu ya ƙaunace shi fiye da dukan nasa
'Yan'uwa, sun ƙi shi, ba su iya magana da shi cikin salama ba.
37:5 Sai Yusufu ya yi mafarki, ya faɗa wa 'yan'uwansa, kuma suka ƙi
shi duk da haka fiye.
" 37:6 Sai ya ce musu: "Ina roƙonka ku ji wannan mafarkin da na yi."
mafarki:
37:7 Domin, sai ga, mun kasance muna daure damka a cikin filin, kuma, ga, ta damin.
ya tashi, ya kuma miƙe tsaye; Ga shi kuwa daman naku sun tsaya kewaye
game da, kuma ya yi sujada ga damina.
37:8 Kuma 'yan'uwansa suka ce masa, "Lalle ne, za ka yi mulki a kanmu?" ko kuma
Lalle ne kai ne ke da mulki a kanmu? Kuma suka ƙara ƙi shi
Mafarkinsa, da kuma maganganunsa.
37:9 Kuma ya sake yin mafarki kuma, ya faɗa wa 'yan'uwansa, ya ce:
Ga shi, na ƙara yin mafarki; kuma ga rana da wata
Taurari goma sha ɗaya kuwa suka yi mini sujada.
37:10 Kuma ya faɗa wa mahaifinsa, da 'yan'uwansa, da mahaifinsa
Ya tsawata masa, ya ce masa, Menene wannan mafarkin da ka yi
yayi mafarki? Ni da mahaifiyarka da 'yan'uwanka za su zo mu yi ruku'u
kanmu gareka zuwa ga ƙasa?
37:11 Kuma 'yan'uwansa suka yi masa hassada. Amma mahaifinsa ya kiyaye maganar.
37:12 Kuma 'yan'uwansa suka tafi Shekem kiwon garken mahaifinsu.
37:13 Sai Isra'ila ya ce wa Yusufu, "Kada 'yan'uwanku kiwon garken
Shekem? zo, zan aike ka wurinsu. Sai ya ce masa, a nan
ni ne.
" 37:14 Sai ya ce masa, "Tafi, ina roƙonka, duba ko yana da kyau tare da naka."
'yan'uwa, kuma da garken; kuma ka sake kawo min magana. Don haka ya aika
Ya fito daga kwarin Hebron, ya zo Shekem.
37:15 Kuma wani mutum ya same shi, sai ga, yana yawo a cikin saura.
Sai mutumin ya tambaye shi, ya ce, Me kake nema?
37:16 Sai ya ce, "Ina neman 'yan'uwana.
tumakinsu.
37:17 Sai mutumin ya ce, "Sun tashi daga nan. gama na ji suna cewa, Mu zo
je Dotan. Sai Yusufu ya bi 'yan'uwansa, ya same su a ciki
Dothan.
37:18 Kuma a lõkacin da suka gan shi daga nesa, tun kafin ya zo kusa da su
Suka ƙulla masa maƙarƙashiya don su kashe shi.
37:19 Kuma suka ce wa juna: "Ga shi, wannan mafarkin na zuwa.
37:20 Saboda haka, zo yanzu, kuma bari mu kashe shi, kuma jefa shi a cikin wani rami
Za mu ce, Mugun dabba ta cinye shi, mu ga me
zai zama mafarkinsa.
37:21 Kuma Ra'ubainu ji haka, kuma ya cece shi daga hannuwansu. sai ya ce,
Kada mu kashe shi.
37:22 Kuma Ra'ubainu ya ce musu, "Kada ku zubar da jini, amma jefa shi a cikin wannan rami
wanda yake cikin jeji, kada ku ɗora masa hannu. domin ya rabu
shi daga hannunsu, su bashe shi ga mahaifinsa kuma.
37:23 Kuma a lõkacin da Yusufu ya je wurin 'yan'uwansa, suka yi
Ya tuɓe Yusufu daga rigarsa, rigarsa mai launuka iri-iri wadda take sanye.
37:24 Kuma suka kama shi, kuma suka jefa shi a cikin wani rami
babu ruwa a ciki.
37:25 Kuma suka zauna su ci abinci, kuma suka ɗaga idanunsu
Duba, sai ga taron Isma'ilawa sun taho daga Gileyad
Raƙumansu suna ɗauke da kayan yaji, da balm, da mur, suna ɗauke da ita
zuwa Masar.
" 37:26 Sai Yahuza ya ce wa 'yan'uwansa, "Mene ne riba idan muka kashe mu."
ɗan'uwa, kuma ku ɓõye jininsa?
37:27 Ku zo, kuma bari mu sayar da shi ga Isma'ilawa, kuma kada hannunmu zama
a kansa; gama shi ɗan'uwanmu ne kuma namanmu ne. Kuma 'yan'uwansa sun kasance
abun ciki.
37:28 Sa'an nan ma'aikatan Madayanawa suka wuce. Suka zana suka ɗaga sama
Yusufu ya fito daga cikin rami, ya sayar da Yusufu ga Isma'ilawa ashirin
Azurfa, suka kawo Yusufu cikin Masar.
37:29 Kuma Ra'ubainu ya koma cikin ramin; kuma, ga, Yusufu ba ya cikin
rami; Ya yayyage tufafinsa.
37:30 Sai ya koma wurin 'yan'uwansa, ya ce: "Yaron ba. ni kuma,
ina zan je?
37:31 Kuma suka ɗauki rigar Yusufu, suka kashe ɗan awaki, suka tsoma.
rigar da ke cikin jini;
37:32 Kuma suka aika da riga mai yawa launuka, kuma suka kawo wa nasu
uba; Ya ce, “Wannan mun samo, yanzu ka sani ko na ɗanka ne
gashi ko a'a.
37:33 Sai ya gane shi, sai ya ce, "Shi ne rigar ɗana. mugun dabba yana da
ya cinye shi; Babu shakka Yusufu ya tsage gunduwa-gunduwa.
37:34 Kuma Yakubu ya yayyage tufafinsa, kuma ya sa tsummoki a kan kugu
yayi makokin dansa kwanaki da yawa.
37:35 Kuma dukan 'ya'yansa maza, da dukan 'ya'yansa mata suka tashi don ta'azantar da shi. amma shi
ya ƙi a yi masa ta’aziyya; Ya ce, Gama zan gangara cikin kabari
ga ɗana yana baƙin ciki. Haka mahaifinsa ya yi masa kuka.
37:36 Kuma Madayanawa suka sayar da shi a cikin Masar ga Fotifar, wani jami'in
Na Fir'auna, kuma shugaban matsara.