Farawa
32:1 Kuma Yakubu ya ci gaba da tafiya, da mala'ikun Allah suka tarye shi.
32:2 Kuma a lõkacin da Yakubu ya gan su, ya ce, "Wannan rundunar Allah ce."
sunan wurin Mahanayim.
32:3 Sai Yakubu ya aiki manzanni a gabansa zuwa ga ɗan'uwansa Isuwa zuwa ƙasar
na Seyir, ƙasar Edom.
" 32:4 Kuma ya umarce su, yana cewa: "Haka za ku yi magana da ubangijina Isuwa.
Baranka Yakubu ya ce haka, ‘Na yi baƙunci da Laban, na zauna
can har yanzu:
32:5 Kuma ina da shanu, da jakuna, da garkunan tumaki, da bayi maza, da mata.
Na aika in faɗa wa ubangijina, domin in sami tagomashi a wurinka.
32:6 Sai manzanni suka koma zuwa ga Yakubu, suka ce, "Mun zo wurin ɗan'uwanka."
Isuwa, shi ma ya zo tarye ku, tare da mutum ɗari huɗu.
32:7 Sa'an nan Yakubu ya ji tsoro ƙwarai da damuwa, kuma ya raba mutane
wanda yake tare da shi, da garkunan tumaki, da na shanu, da raƙuma, gida biyu
makada;
32:8 Kuma ya ce, "Idan Isuwa ya zo ƙungiya ɗaya, ya buge ta, sai ɗayan
kamfanin da ya rage zai tsere.
32:9 Sai Yakubu ya ce, "Ya Allah na ubana Ibrahim, kuma Allah na mahaifina Ishaku.
Ubangiji wanda ya ce mini, Koma zuwa ƙasarka, da wurinka
'yan'uwa, kuma zan yi muku alheri.
32:10 Ni ban isa ga mafi ƙanƙanta daga dukan jinƙai, da dukan gaskiya.
Abin da ka nuna wa bawanka; domin da sanda na wuce
wannan Jordan; kuma yanzu na zama ƙungiya biyu.
32:11 Ka cece ni, ina roƙonka, daga hannun ɗan'uwana, daga hannun
Isuwa: gama ina jin tsoronsa, kada ya zo ya buge ni da uwa
tare da yara.
32:12 Kuma ka ce, 'Lalle zan yi maka alheri, kuma zan mai da zuriyarka kamar yadda
Yashi na teku, wanda ba za a iya ƙidaya don yawan yawa ba.
32:13 Kuma ya kwana a can a wannan dare. Kuma ya ɗauki abin da ya zo masa
Ka ba wa Isuwa kyauta ga ɗan'uwansa.
32:14 ɗari biyu ta awaki, kuma ashirin ya awaki, ɗari biyu tumaki, da ashirin
raguna,
32:15 Raƙuma talatin masu shayarwa, da awakinsu, da shanu arba'in, da bijimai goma, ashirin.
ta jaki, da 'ya'ya goma.
32:16 Kuma ya bashe su a hannun bayinsa, kowane garken da
kansu; Ya ce wa barorinsa, Ku haye gabana, ku sa a
sarari Betwixt ya tuka ya tuka.
32:17 Kuma ya ba da umarni na farko, yana cewa: "Lokacin da Isuwa ya gana da ɗan'uwana
Kai, sai ya tambaye ka, yana cewa, Kai wane ne? kuma ina za ka?
Su wane ne waɗannan a gabanka?
32:18 Sa'an nan za ku ce, 'Su na bawanka Yakubu ne. kyauta ce aka aiko
ga ubangijina Isuwa, ga shi kuma yana bayanmu.
32:19 Kuma haka ya umurci na biyu, da na uku, da dukan waɗanda suka bi
garurruka, suna cewa, “Haka za ku yi magana da Isuwa, sa'ad da kuka samu
shi.
32:20 Kuma ka ce haka ma, 'Ga shi, bawanka Yakubu yana bayan mu. Domin shi
ya ce, Zan faranta masa da kyautar da ke gabana, kuma
daga baya zan ga fuskarsa; kila ya yarda dani.
32:21 Saboda haka, kyautar ta wuce a gabansa
kamfanin.
32:22 Kuma ya tashi a wannan dare, ya ɗauki matansa biyu, da nasa biyu
Barori mata, da 'ya'yansa goma sha ɗaya, suka haye mashigin Jabbok.
32:23 Kuma ya kama su, ya aika da su hayin rafin, kuma ya aika a kan abin da ya
da.
32:24 Kuma Yakubu aka bar shi kadai. Sai wani mutum ya yi kokawa da shi har zuwa lokacin
watsewar rana.
32:25 Kuma a lõkacin da ya ga cewa bai yi nasara a kansa, ya shãfe ramin
na cinyarsa; Ramin cinyar Yakubu kuwa ba ta guntule kamar shi
yayi kokawa dashi.
32:26 Sai ya ce, "Bari in tafi, gama gari ya waye. Sai ya ce, ba zan yi ba
ka sake ka, sai dai ka sa mini albarka.
32:27 Sai ya ce masa: "Mene ne sunanka?" Sai ya ce, Yakubu.
32:28 Sai ya ce: "Ba za a ƙara kiran sunanka Yakubu, amma Isra'ila
Kana da iko a wurin Allah da mutane, ka yi nasara.
" 32:29 Sai Yakubu ya tambaye shi, ya ce, "Ka faɗa mini, ina roƙonka, sunanka. Shi kuma
Ya ce, Me ya sa kuke tambaya da sunana? Kuma ya yi albarka
shi can.
32:30 Sai Yakubu ya sa wa wurin suna Feniyel, gama na ga fuskar Allah
a fuskance, kuma an kiyaye raina.
32:31 Kuma yayin da ya haye Feniyel, rana ta fito a kansa, kuma ya tsaya a kan
cinyarsa.
32:32 Saboda haka, 'ya'yan Isra'ila ba za su ci daga cikin jijiyoyi, wanda ya rushe.
wanda yake bisa ramin cinya har wa yau, domin ya taba
Ramin cinyar Yakubu a cikin kwarjinin da ya taso.