Farawa
29:1 Sa'an nan Yakubu ya tafi a kan tafiya, kuma ya shiga cikin ƙasar mutanen
gabas.
29:2 Sai ya duba, sai ga wata rijiya a cikin filin, sai ga, akwai uku
garken tumaki da suke kwance kusa da shi. domin daga cikin rijiyar suka shayar da
garkunan tumaki, da wani babban dutse a bakin rijiyar.
29:3 Kuma a can aka tattara dukan garken, kuma suka mirgine dutsen
Bakin rijiyar, ya shayar da tumakin, ya sāke sa dutsen
bakin rijiya a wurinsa.
29:4 Sai Yakubu ya ce musu: "'Yan'uwana, daga ina kuka fito?" Sai suka ce, Na
Haran mu.
29:5 Sai ya ce musu: "Kun san Laban, ɗan Nahor?" Sai suka ce, Mu
san shi.
29:6 Sai ya ce musu: "Shin yana lafiya?" Suka ce, “Lafiya lau.
ga Rahila 'yarsa tana zuwa da tumaki.
29:7 Sai ya ce: "Ga shi, har yanzu babban yini ne, kuma ba lokacin da dabbobi
Ya kamata a tattara tare: ku shayar da tumaki, ku je ku yi kiwon su.
29:8 Kuma suka ce, "Ba za mu iya, sai dukan garken da aka tattara, kuma
har sai sun mirgina dutsen daga bakin rijiyar; sai mu shayar da tumakin.
29:9 Kuma yayin da yake magana da su, Rahila ta zo da tumakin mahaifinta.
domin ta kiyaye su.
29:10 Sa'ad da Yakubu ya ga Rahila, 'yar Laban nasa
ɗan'uwan uwa, da tumakin Laban ɗan'uwan tsohuwarsa
Yakubu ya matso, ya mirgina dutsen daga bakin rijiyar, ya shayar da shi
garken Laban ɗan'uwan tsohuwarsa.
29:11 Kuma Yakubu ya sumbace Rahila, kuma ya ɗaga muryarsa, ya yi kuka.
29:12 Sai Yakubu ya faɗa wa Rahila cewa shi ɗan'uwan mahaifinta ne, kuma shi ne
Ɗan Rifkatu kuwa, ta ruga ta faɗa wa mahaifinta.
29:13 Sa'ad da Laban ya ji labarin 'yar'uwarsa Yakubu
ɗa, sai ya ruga ya tarye shi, ya rungume shi, ya sumbace shi
ya kawo shi gidansa. Ya faɗa wa Laban dukan waɗannan abubuwa.
" 29:14 Sai Laban ya ce masa, "Lalle kai ne ƙashina da namana. Shi kuma
zauna a wurinsa tsawon wata guda.
" 29:15 Sai Laban ya ce wa Yakubu, "Domin kai ɗan'uwana ne, ya kamata ka
Don haka ku bauta mini a banza? gaya mani, menene sakamakonka?
29:16 Laban kuma yana da 'ya'ya mata biyu: sunan babbar Lai'atu, da ta
Sunan ƙaramar Rahila.
29:17 Lai'atu ta kasance mai taushi ido; Amma Rahila kyakkyawa ce, kyakkyawa ce.
29:18 Kuma Yakubu ya ƙaunaci Rahila. Ya ce, 'Zan bauta maka shekara bakwai
Rahila kanwarka.
" 29:19 Sai Laban ya ce, "Yana da kyau in ba ku ita, fiye da yadda zan yi
ku ba ta ga wani mutum: zauna tare da ni.
29:20 Kuma Yakubu ya yi aiki shekara bakwai saboda Rahila. Kuma suka kasance a gare shi, fãce a
kwanaki kadan, ga irin son da yake mata.
" 29:21 Sai Yakubu ya ce wa Laban, "Ba ni matata, gama kwanakina sun cika.
domin in shiga wurinta.
29:22 Sai Laban ya tattara dukan mutanen wurin, ya yi wani biki.
29:23 Kuma da maraice, ya ɗauki Lai'atu, 'yarsa
ya kawo ta wurinsa; Ya shiga wurinta.
29:24 Laban kuwa ya ba 'yarsa Lai'atu, Zilfa kuyangarsa, ta zama kuyanga.
29:25 Kuma ya faru da cewa, da safe, sai ga Lai'atu
Ya ce wa Laban, “Mene ne wannan da ka yi mini? ban yi hidima da ba
ka don Rahila? Don me ka yaudare ni?
29:26 Sai Laban ya ce, "Ba dole ba ne a yi haka a ƙasarmu, a ba da
ƙarami kafin ɗan fari.
29:27 Cika ta mako, kuma za mu ba ka wannan kuma domin sabis wanda
Za ka yi mini hidima na sauran shekara bakwai.
29:28 Kuma Yakubu ya yi haka, kuma ya cika ta mako, kuma ya ba shi Rahila nasa
'yar ga matar kuma.
29:29 Laban kuwa ya aurar wa Rahila, 'yarsa Bilha, kuyangarsa
baiwa.
29:30 Kuma ya shiga wurin Rahila, kuma ya ƙaunaci Rahila fiye da
Lai'atu ta yi hidima tare da shi har sauran shekaru bakwai.
29:31 Sa'ad da Ubangiji ya ga an ƙi Lai'atu, sai ya buɗe mahaifarta, amma
Rahila bakarariya ce.
29:32 Kuma Lai'atu ta yi ciki, ta haifi ɗa, kuma ta raɗa masa suna Ra'ubainu.
Ta ce, “Hakika Ubangiji ya dubi wahalata. yanzu saboda haka
mijina zai so ni.
29:33 Kuma ta sake yin ciki, ta haifi ɗa. Ya ce, Domin Ubangiji ya yi
Ya ji an ƙi ni, shi ya sa ya ba ni wannan ɗa kuma
Ta raɗa masa suna Saminu.
29:34 Kuma ta sake yin ciki, ta haifi ɗa. Sai ya ce, Yanzu wannan lokaci zan
Miji ka haɗa ni da ni, gama na haifa masa 'ya'ya uku
Sunan sa Lawi.
29:35 Sai ta sāke yin ciki, ta haifi ɗa.
Saboda haka ta raɗa masa suna Yahuza. da hagu.