Farawa
25:1 Sa'an nan kuma Ibrahim ya auri mata, sunanta Ketura.
25:2 Ta haifa masa Zimran, da Yokshan, da Medan, da Madayana, da Ishbak.
da Shuwa.
25:3 Yokshan cikinsa Sheba, da Dedan. 'Ya'yan Dedan, maza, su ne Asshurim.
da Letushim, da Leummim.
25:4 Kuma 'ya'yan Madayana; Efa, da Efer, da Hanok, da Abida, da
Eldaah. Waɗannan duka su ne 'ya'yan Ketura.
25:5 Kuma Ibrahim ya bai wa Ishaku dukan abin da yake da shi.
25:6 Amma ga 'ya'yan ƙwaraƙwara, wanda Ibrahim ya yi, Ibrahim ya ba
Kyauta, kuma ya sallame su daga wurin Ishaku ɗansa, tun yana raye.
gabas, zuwa ƙasar gabas.
25:7 Kuma waɗannan su ne kwanakin shekarun rayuwar Ibrahim, wanda ya rayu
shekara dari sittin da sha biyar.
25:8 Sa'an nan Ibrahim ya ba da fatalwa, kuma ya mutu da kyakkyawan tsufa, tsohon mutum.
kuma cike da shekaru; Kuma aka tattara zuwa ga mutanensa.
25:9 Kuma 'ya'yansa Ishaku da Isma'ilu suka binne shi a kogon Makfela.
saurar Efron ɗan Zohar Bahitte, wanda yake gaban Mamre.
25:10 Filin da Ibrahim ya saya daga 'ya'yan Heth, akwai Ibrahim
binne, da Saratu matarsa.
25:11 Kuma bayan mutuwar Ibrahim, Allah ya albarkaci dansa
Ishaku; Ishaku kuwa ya zauna kusa da rijiyar Lahairoi.
25:12 Yanzu waɗannan su ne zuriyar Isma'ilu, ɗan Ibrahim, wanda Hajaratu
Bamasare, kuyangar Saratu, ta haifa wa Ibrahim.
25:13 Kuma waɗannan su ne sunayen 'ya'yan Isma'ilu, bisa ga sunayensu.
bisa ga zamaninsu: ɗan farin Isma'ilu, Nebayot. kuma
Kedar, and Adbeel, and Mibsam,
25:14 da Mishma, da Duma, da Massa,
25:15 Hadar, Tema, Jetur, Nafish, Kedema.
25:16 Waɗannan su ne 'ya'yan Isma'ilu, kuma waɗannan su ne sunayensu, bisa ga sunayensu
Garuruwa, da kagararsu; Hakimai goma sha biyu bisa ga al'ummarsu.
25:17 Kuma waɗannan su ne shekarun rayuwar Isma'ilu, ɗari da talatin
Ya kuwa ba da ruhunsa ya mutu. kuma aka tattara
ga mutanensa.
25:18 Kuma suka zauna daga Hawila zuwa Shur, wanda yake gaban Misira, kamar yadda ka
Ya tafi Assuriya, ya mutu a gaban dukan 'yan'uwansa.
25:19 Kuma waɗannan su ne zuriyar Ishaku, ɗan Ibrahim: Ibrahim ya haifi
Ishaku:
25:20 Kuma Ishaku yana da shekara arba'in sa'ad da ya auri Rifkatu, 'yar
'Yar Betuwel, Ba'ariya, Ba'an-aram, 'yar'uwar Laban, Suriya.
25:21 Ishaku kuwa ya roƙi Ubangiji saboda matarsa, domin ita bakarariya ce
Ubangiji kuwa ya roƙe shi, matarsa Rifkatu ta yi ciki.
25:22 Kuma yara kokawa tare a cikin ta; Sai ta ce, idan ya kasance
to me yasa nake haka? Sai ta tafi neman Ubangiji.
25:23 Sai Ubangiji ya ce mata: "Al'ummai biyu suna cikin mahaifarki, da iri biyu
daga cikin mutane za su rabu da hanjinka; kuma mutane daya za su
ku fi sauran mutane ƙarfi; kuma dattijo zai bauta wa
ƙarami.
25:24 Kuma a lõkacin da ta kwanaki da za a haifi sun cika, sai ga, akwai
tagwaye a cikinta.
25:25 Kuma na farko ya fito ja, ko'ina kamar riga mai gashi; kuma su
ya kira sunansa Isuwa.
25:26 Kuma bayan haka, ɗan'uwansa ya fito, da hannunsa ya kama na Isuwa
diddige; Aka sa masa suna Yakubu: Ishaku kuwa yana da shekara sittin
lokacin da ta haife su.
25:27 'Ya'yan maza kuwa suka girma, Isuwa kuwa maharbi ne, mutumin jeji.
Yakubu kuwa mutum ne a sarari, yana zaune a cikin alfarwa.
25:28 Ishaku kuwa ya ƙaunaci Isuwa, domin ya ci naman namansa, amma Rifkatu
ƙaunataccen Yakubu.
25:29 Kuma Yakubu ya dafa dankali, kuma Isuwa ya komo daga jeji, ya suma.
25:30 Sai Isuwa ya ce wa Yakubu, "Ina roƙonka ka ciyar da ni da wannan ja
dankalin turawa; gama na gaji, don haka aka sa masa suna Edom.
25:31 Sai Yakubu ya ce, “Saiyar da ni yau da matsayinka na ɗan fari.
25:32 Sai Isuwa ya ce, "Ga shi, ina gab da mutuwa
wannan hakkin haihuwa yayi min?
25:33 Sai Yakubu ya ce, "Ka rantse mini yau. Ya rantse masa, ya sayar
matsayinsa na ɗan fari ga Yakubu.
25:34 Sa'an nan Yakubu ya ba Isuwa abinci da tukwane na lentil; kuma ya ci abinci
Ya sha, ya tashi, ya tafi, haka Isuwa ya raina matsayinsa na ɗan fari.