Fitowa
32:1 Sa'ad da jama'a suka ga Musa ya yi jinkiri ya sauko daga ƙasar
Jama'a suka taru wurin Haruna, suka ce masa
shi, Up, yi mana alloli, waɗanda za su tafi gabanmu; domin wannan Musa,
Mutumin da ya fisshe mu daga ƙasar Masar, ba mu san abin da yake ba
zama daga gare shi.
32:2 Sai Haruna ya ce musu, "Katse 'yan kunne na zinariya, waɗanda suke a cikin
Kunnen matanku, da na 'ya'yanku, da na 'ya'yanku mata, ku kawo
su min.
32:3 Dukan jama'a kuma suka kawar da 'yan kunnen zinariya waɗanda suke cikin su
Kunnuwan, ya kawo wa Haruna.
32:4 Kuma ya karɓe su a hannunsu, kuma ya ƙera shi da sassaka
Kayan aiki, bayan da ya yi ɗan maraƙi na zube, suka ce, “Waɗannan naka ne
Allolin, ya Isra'ila, waɗanda suka fisshe ku daga ƙasar Masar.
32:5 Kuma a lõkacin da Haruna ya gan shi, ya gina bagade a gabansa. Haruna ya yi
Ya ce, 'Gobe idi ne ga Ubangiji.
32:6 Kuma suka tashi da sassafe, kuma suka miƙa hadayu na ƙonawa
ya kawo hadayu na salama; Jama'a suka zauna su ci su sha.
kuma ya tashi wasa.
32:7 Sai Ubangiji ya ce wa Musa: "Tafi, ka sauka. ga mutanenka, wanda
Ka fito da su daga ƙasar Masar, sun lalatar da kansu.
32:8 Sun rabu da sauri daga hanyar da na umarce su.
Sun yi musu ɗan maraƙi narkakkar, suka bauta masa, suka yi
Ya miƙa masa hadaya, ya ce, “Waɗannan su ne gumakanku, ya Isra'ila, waɗanda suka yi
Ya fisshe ku daga ƙasar Masar.
32:9 Sai Ubangiji ya ce wa Musa: "Na ga wannan jama'a, kuma, ga shi
mutane ne masu taurin kai:
32:10 Saboda haka, ka bar ni, don haka fushina zai yi zafi a kansu, kuma
domin in cinye su, kuma zan maishe ki babbar al'umma.
32:11 Kuma Musa ya roƙi Ubangiji Allahnsa, ya ce, "Ubangiji, me ya sa fushinka ya yi.
Ka yi zafi gāba da jama'arka, waɗanda ka fito da su daga cikin ƙasar
Ƙasar Masar da ƙarfi mai girma, da hannun ƙarfi?
32:12 Don haka Masarawa za su yi magana, su ce, 'Saboda ɓarna ya kawo
Su fita, su karkashe su a cikin duwatsu, su cinye su daga cikin duwatsu
fuskar duniya? Ka rabu da zafin fushinka, ka tuba daga wannan mugunta
a kan mutanenka.
32:13 Ka tuna Ibrahim, Ishaku, da Isra'ila, bayinka, wanda ka rantse
da kanku, kuma ya ce musu, Zan riɓaɓɓanya zuriyarku kamar
Taurari na sama, da dukan ƙasar nan da na faɗa, zan ba da ita
Ga zuriyarku, su kuwa za su gāji ta har abada.
32:14 Kuma Ubangiji ya tuba daga muguntar da ya yi niyya ya yi wa nasa
mutane.
32:15 Sai Musa ya juya, ya gangara daga dutsen, da allunan biyu na
Shaidar tana hannunsa, an rubuta allunan a jikinsu duka
bangarorin; A gefe guda kuma a wancan gefe an rubuta su.
32:16 Kuma allunan aikin Allah ne, da kuma rubuce-rubucen da aka rubuta
Allah, wanda aka zana a kan teburi.
32:17 Sa'ad da Joshuwa ya ji hayaniyar jama'a yayin da suke ihu, sai ya ce
Ga Musa, “An yi hayaniya a sansanin.
32:18 Sai ya ce, "Ba muryar waɗanda suka yi ihu don cin nasara ba
ita ce muryar waɗanda suke kuka don an rinjaye su, amma hayaniyar
Waɗanda suke raira waƙa nake ji.
32:19 Kuma shi ya faru da cewa, da zaran ya zo kusa da sansanin, ya ga
ɗan maraƙi, da rawa, Musa ya husata ya yi zafi, ya jefar
Ya farfashe su a ƙarƙashin dutsen.
32:20 Kuma ya ɗauki maraƙi da suka yi, ya ƙone shi da wuta
sai a nika shi da gari, sai a daka shi a kan ruwan, ya yi
Isra'ilawa suka sha daga gare ta.
" 32:21 Sai Musa ya ce wa Haruna, "Me wannan mutane suka yi maka, da ka
Shin, kun kawo musu zunubi mai girma haka?
" 32:22 Haruna ya ce, "Kada ka yi fushi ubangijina
mutane, cewa an saita su a kan ɓarna.
32:23 Domin sun ce mini: "Ka yi mana alloli, waɗanda za su gabace mu
Domin Musa wannan mutumin da ya fisshe mu daga ƙasar Masar, mu
ban san abin da ya same shi ba.
32:24 Sai na ce musu: "Duk wanda yana da zinariya, bari su karya shi. Don haka
Suka ba ni, na jefa a cikin wuta, sai ga shi wannan ya fito
maraƙi.
32:25 Kuma a lõkacin da Musa ya ga cewa mutane tsirara. (gama Haruna ne ya yi su
tsirara don kunyarsu a cikin abokan gabansu:)
32:26 Sa'an nan Musa ya tsaya a ƙofar zango, ya ce, "Wane ne a kan Ubangiji."
gefe? bari ya zo wurina. Dukan 'ya'yan Lawi kuwa suka taru
tare zuwa gare shi.
" 32:27 Sai ya ce musu: "Ni Ubangiji Allah na Isra'ila na ce, 'Sa kowane mutum
Takobinsa a gefensa, yana shiga yana fita daga kofa zuwa kofa
Kowannensu ya kashe ɗan'uwansa, da abokinsa.
kuma kowane mutum makwabcinsa.
32:28 Kuma 'ya'yan Lawi suka yi bisa ga maganar Musa, kuma a can
Aka kashe mutane wajen mutum dubu uku a ran nan.
32:29 Domin Musa ya ce, "Ku tsarkake kanku yau ga Ubangiji, ko da kowane
mutum a kan ɗansa, da ɗan'uwansa; domin ya ba ku a
albarkacin wannan rana.
" 32:30 Kuma shi ya je a kashegari, Musa ya ce wa jama'a, "Ku
Na yi zunubi mai girma, yanzu kuwa zan haura wurin Ubangiji.
watakila zan yi kafara domin zunubinku.
32:31 Sai Musa ya koma ga Ubangiji, ya ce, "Oh, mutanen nan sun yi zunubi
Babban zunubi ne, na maishe su gumaka na zinariya.
32:32 Amma duk da haka, idan ka gafarta musu zunubansu-; In kuwa ba haka ba, sai in yi addu'a, shafe ni
Kai, daga littafinka wanda ka rubuta.
32:33 Sai Ubangiji ya ce wa Musa: "Duk wanda ya yi mini zunubi, shi zai yi
Na shafe littafina.
32:34 Saboda haka, yanzu je, ka jagoranci mutane zuwa wurin da na faɗa
zuwa gare ka: ga shi, Mala'ikana zai tafi gabanka, duk da haka a cikin Ubangiji
Ranar da na ziyarce ni zan ziyarci zunubinsu a kansu.
32:35 Kuma Ubangiji ya azabtar da mutane, domin sun yi maraƙi, wanda Haruna
sanya.