Kubawar Shari'a
1:1 Waɗannan su ne kalmomin da Musa ya faɗa wa Isra'ilawa a hayin Urdun
a cikin jeji, a filin daura da Bahar Maliya, tsakanin Faran.
da Tofel, da Laban, da Hazerot, da Dizahab.
1:2 (Akwai tafiyar kwana goma sha ɗaya daga Horeb ta hanyar Dutsen Seyir zuwa
Kadeshbarnea.)
1:3 Kuma shi ya faru a cikin shekara ta arba'in, a cikin watan goma sha ɗaya, a kan
ranar farko ga wata da Musa ya faɗa wa Isra'ilawa.
bisa ga dukan abin da Ubangiji ya umarce shi a gare su.
1:4 Bayan da ya kashe Sihon, Sarkin Amoriyawa, wanda ya zauna a ciki
Heshbon, da Og, Sarkin Bashan, wanda ya zauna a Astarot a Edrei.
1:5 A wannan hayin Urdun, a ƙasar Mowab, Musa ya fara bayyana wannan
doka ta ce,
1:6 Ubangiji Allahnmu ya yi magana da mu a Horeb, yana cewa: "Kun zauna dogon
isa a cikin wannan dutsen:
1:7 Juya ku, da tafiya, kuma tafi zuwa Dutsen Amoriyawa.
da dukan wuraren da ke kusa da shi, a cikin filayen, da cikin tuddai, da
a cikin kwari, kuma a kudu, kuma a gefen teku, zuwa ƙasar da
Kan'aniyawa, da Lebanon, zuwa babban kogin, kogin Yufiretis.
1:8 Sai ga, na sa ƙasar a gabanku: shiga, ku mallaki ƙasar da
Ubangiji ya rantse wa kakanninku, Ibrahim, da Ishaku, da Yakubu, zai ba ku
zuwa gare su da zuriyarsu a bayansu.
1:9 Kuma na yi magana da ku a lokacin, yana cewa: "Ba zan iya ɗaukar ku
ni kadai:
1:10 Ubangiji Allahnku ya riɓaɓɓanya ku, ga shi, kun kasance a yau kamar
taurarin sama don yawan gaske.
1:11 (Ubangiji, Allah na kakanninku, ya sa ku fiye da sau dubu
kuna, kuma ku albarkace ku, kamar yadda ya alkawarta muku!)
1:12 Ta yaya ni kaɗai zan iya ɗaukar nauyin ku, da nauyin ku, da naku
jayayya?
1:13 Dauki ku masu hikima, da basira, kuma sananne a cikin kabilan, kuma ina
zai sa su zama shugabanni a kanku.
1:14 Kuma kuka amsa mini, kuka ce, "Abin da ka faɗa yana da kyau
don mu yi.
1:15 Don haka na ɗauki shugaban kabilanku, masu hikima, da kuma sanannun, kuma na sanya su
shugabanni a kanku, shugabannin dubu dubu, da shugabannin ɗari ɗari, da
shugabanni na hamsin hamsin, da shugabanni goma, da hakimai a cikinku
kabilu.
1:16 Kuma na umarci mahukuntanku a lokacin, yana cewa, 'Ku ji dalilin tsakanin
'yan'uwanku, kuma ku yi hukunci na adalci tsakanin kowane mutum da ɗan'uwansa.
da kuma baƙon da ke tare da shi.
1:17 Kada ku girmama mutane a cikin shari'a; Amma ku ji ƙarami kamar
haka kuma babba; Kada ku ji tsoron fuskar mutum; domin
hukunci na Allah ne, kuma abin da ya fi tsanani gare ku, to, ku zo da shi
ni, kuma zan ji shi.
1:18 Kuma a lokacin na umarce ku da dukan abin da ya kamata ku yi.
1:19 Kuma a lõkacin da muka tashi daga Horeb, mun bi ta dukan manyan da
Mugunyar jeji, wadda kuka gani ta hanyar dutsen Ubangiji
Amoriyawa, kamar yadda Ubangiji Allahnmu ya umarce mu. Muka zo Kadesh-barneya.
1:20 Kuma na ce muku: "Kun zo a kan dutsen Amoriyawa.
Abin da Ubangiji Allahnmu yake ba mu.
1:21 Sai ga, Ubangiji Allahnku ya sa ƙasar a gabanku
Ku mallake ta, kamar yadda Ubangiji Allah na kakanninku ya faɗa muku. tsoro
a'a, kuma kada ku karaya.
1:22 Kuma kuka zo kusa da ni, kowane daya daga gare ku, kuma ya ce, "Za mu aiki maza
a gabanmu, kuma za su leƙo asirin ƙasar, kuma su kawo mana labari
Ta wace hanya ce za mu hau, da kuma wace garuruwa za mu shiga.
1:23 Kuma maganar ta gamshe ni da kyau
kabila:
1:24 Kuma suka jũya, suka haura zuwa kan dutsen, kuma suka zo cikin kwarin
na Eshkol, ya bincika.
1:25 Kuma suka ɗauki 'ya'yan itãcen marmari a hannunsu, kuma suka kawo shi
Ya gangaro wurinmu, ya sāke kawo mana labari, ya ce, “Ƙasa ce mai kyau
Abin da Ubangiji Allahnmu yake ba mu.
1:26 Duk da haka ba ku so ku haura, amma kuka tayar wa umarnin
na Ubangiji Allahnku:
1:27 Kuma kuka yi gunaguni a cikin alfarwansu, kuma suka ce, "Saboda Ubangiji ya ƙi mu
Ya fisshe mu daga ƙasar Masar, domin ya bashe mu a cikin tudu
hannun Amoriyawa, su hallaka mu.
1:28 A ina za mu haura? ’yan’uwanmu sun sanyaya zuciyarmu, suna cewa;
Jama'a sun fi mu girma kuma sun fi mu tsayi; garuruwan suna da girma kuma
garu har zuwa sama; Ban da haka ma, mun ga 'ya'yan Anakwa
can.
1:29 Sa'an nan na ce muku: "Kada ku ji tsoro, kuma kada ku ji tsoronsu.
1:30 Ubangiji Allahnku wanda yake gabanku, shi ne zai yi yaƙi dominku.
bisa ga dukan abin da ya yi muku a Masar a gabanku.
1:31 Kuma a cikin jeji, inda ka ga yadda Ubangiji Allahnka
Kai, kamar yadda mutum yake ɗaukar ɗansa, a cikin dukan hanyar da kuka bi.
Har kuka shigo wannan wuri.
1:32 Amma duk da haka ba ku gaskata Ubangiji Allahnku ba.
1:33 Wanda ya bi hanya a gabanka, don neman wani wuri da za a kafa naka
Da daddare za su yi alfarwa ta cikin wuta, domin in nuna muku ta hanyar da za ku bi
girgije da rana.
1:34 Ubangiji kuwa ya ji maganarku, ya husata, ya rantse.
yana cewa,
1:35 Lalle ne, bãbu ɗaya daga cikin waɗannan mugayen tsararru ba zai ga haka ba
kyakkyawar ƙasa wadda na rantse zan ba kakanninku.
1:36 Sai Kalibu, ɗan Yefunne; zai gan ta, ni kuwa zan ba shi
Ƙasar da ya taka, da 'ya'yansa, domin ya samu
bin Ubangiji sosai.
1:37 Ubangiji kuma ya yi fushi da ni sabili da ku, yana cewa: "Kai ma za ku
kada ku shiga ciki.
1:38 Amma Joshuwa, ɗan Nun, wanda yake tsaye a gabanka, shi ne zai shiga
Ku ƙarfafa shi, gama shi ne zai sa Isra'ila su gāji ƙasar.
1:39 Har ila yau, 'ya'yanku, waɗanda kuka ce ya zama ganima, da ku
’ya’ya, waxanda a ranar nan ba su san nagarta da mugunta ba
Za su shiga can, ni kuwa zan ba su, za su kuwa yi
mallaki shi.
1:40 Amma ku, juya ku, kuma yi tafiya zuwa cikin jeji da
hanyar Bahar Maliya.
1:41 Sa'an nan kuka amsa, kuka ce mini: "Mun yi wa Ubangiji zunubi
Za su tafi su yi yaƙi bisa ga dukan abin da Ubangiji Allahnmu ya umarta
mu. Sa'ad da kuka ɗaura wa kowane mutum ɗamara makaman yaƙi, kuka kasance
shirye su hau tudu.
1:42 Sai Ubangiji ya ce mini: "Ka ce musu: "Kada ku haura, kuma kada ku yi yãƙi. domin
Ba na cikinku; Kada a buge ku a gaban maƙiyanku.
1:43 Don haka na yi magana da ku; Amma ba ku ji ba, kuka tayar wa Ubangiji
Ubangiji ya umarta, suka haura da girmankai zuwa dutsen.
1:44 Kuma Amoriyawa, waɗanda suka zauna a kan dutsen, fito da ku.
Suka kore ku kamar ƙudan zuma, suka hallaka ku a Seyir har zuwa Horma.
1:45 Kuma kuka koma, kuka yi kuka a gaban Ubangiji. Amma Ubangiji bai kasa kunne ba
ga muryarku, kada ku kasa kunne gare ku.
1:46 Don haka kuka zauna a Kadesh kwanaki da yawa, bisa ga kwanakin da kuka zauna
can.