Ayyukan Manzanni
13:1 Yanzu akwai wasu annabawa a cikin ikilisiya da ke Antakiya
malamai; kamar Barnaba, da Saminu wanda ake ce da shi Niger, da Luciyus na
Kirene, da Manayen, waɗanda aka rene tare da Hirudus mai mulki.
da Saul.
13:2 Yayin da suke bauta wa Ubangiji, da azumi, Ruhu Mai Tsarki ya ce.
Keɓe ni Barnaba da Shawulu don aikin da na kira su zuwa gare shi.
13:3 Kuma a lõkacin da suka yi azumi da addu'a, kuma suka ɗora hannuwansu a kansu
ya sallame su.
13:4 Saboda haka, da aka aiko da Ruhu Mai Tsarki, suka tafi zuwa Seleucia. kuma
Daga nan suka tashi suka nufi Cyprus.
13:5 Kuma a lõkacin da suka kasance a Salamis, suka yi wa'azin Maganar Allah a cikin
majami'u na Yahudawa, kuma suna da Yahaya mataimaki.
13:6 Kuma a lõkacin da suka bi ta cikin tsibirin zuwa Bafos, suka sami wani
wani mai sihiri, annabin ƙarya, Bayahude, mai suna Barjesus.
13:7 Wanda yake tare da mataimakin na ƙasar, Sergiyus Bulus, mai hankali mutum.
wanda ya kira Barnaba da Shawulu, kuma ya so ya ji maganar Allah.
13:8 Amma Elimas, mai sihiri, (gama haka ne sunansa ta fassara) ya yi tsayayya.
su, suna neman kau da mataimaki daga imani.
13:9 Sa'an nan Shawulu, (wanda kuma ake kira Bulus,) cike da Ruhu Mai Tsarki, ya kafa
idonshi akanshi,
13:10 Kuma ya ce, "Ya cike da dukan wayo da dukan ɓarna, kai ɗan Ubangiji
Iblis, maƙiyin dukan adalci, ba za ka gushe ba karkata
hanyoyin Ubangiji daidai?
13:11 Kuma yanzu, ga, hannun Ubangiji yana a kan ku, kuma za ku kasance
makaho, ba ya ganin rana har wani kaka. Nan da nan sai ga ya fadi
masa hazo da duhu; Sai ya zagaya yana neman wanda zai jagorance shi
hannun.
13:12 Sa'an nan mataimakin, a lõkacin da ya ga abin da ya faru, ya gaskata, da mamaki
a koyarwar Ubangiji.
13:13 To, sa'ad da Bulus da tawagarsa suka sako daga Bafos, suka isa Berga a
Bamfiliya: Yahaya kuma ya rabu da su ya koma Urushalima.
13:14 Amma a lõkacin da suka tashi daga Berga, suka tafi Antakiya a Bisidiya, kuma
Ya shiga majami'a ran Asabar, ya zauna.
13:15 Kuma bayan karatun Attaura da annabawa sarakunan Ubangiji
majami'a ya aika musu yana cewa, 'Yan'uwa, in kuna da kowa
maganar nasiha ga jama'a, ka ce.
13:16 Sa'an nan Bulus ya miƙe, da hannunsa, ya ce, "Ya ku mutanen Isra'ila, kuma
Ya ku masu tsoron Allah, ku saurara.
13:17 Allah na wannan jama'ar Isra'ila ya zaɓi kakanninmu, kuma ya ɗaukaka Ubangiji
mutane sa'ad da suka zauna a matsayin baƙi a ƙasar Masar, da kuma tare da wani
babban hannu ya fitar da su daga cikinta.
13:18 Kuma game da shekaru arba'in ya sha wahala a cikin al'adunsu
jeji.
13:19 Kuma a lõkacin da ya hallaka bakwai al'ummai a ƙasar Kan'ana, ya
Kuri'a ta raba musu ƙasarsu.
13:20 Kuma bayan haka, ya ba su alƙalai kimanin ɗari huɗu
shekara hamsin kuma har annabi Sama'ila.
13:21 Kuma daga baya suka roƙi sarki, kuma Allah ya ba su, ɗan Saul
Na kabilar Kis, daga kabilar Biliyaminu, har shekara arba'in.
13:22 Kuma a lõkacin da ya kawar da shi, ya tashe su Dawuda ya zama su
sarki; Shi ma ya ba da shaida, ya ce, “Na sami Dawuda
ɗan Yesse, mutum bisa ga zuciyata, wanda zai cika dukana
so.
13:23 Daga cikin zuriyar mutumin nan, Allah ya ɗaukaka wa Isra'ila bisa ga alkawarinsa
Mai Ceto, Yesu:
13:24 Sa'ad da Yahaya ya fara wa'azi kafin zuwansa baftisma na tuba
zuwa ga dukan jama'ar Isra'ila.
13:25 Kuma yayin da Yahaya ya cika aikinsa, ya ce, "Wa kuke tsammani ni? Ni ne
ba shi ba. Amma ga, akwai mai zuwa bayana, wanda takalmansa na ƙafa
Ban cancanci sakin ba.
13:26 Maza da 'yan'uwa, 'ya'yan stock na Ibrahim, da wanda daga cikinsu
ku ji tsoron Allah, zuwa gare ku aka aiko da maganar ceton nan.
13:27 Domin waɗanda suke zaune a Urushalima, da shugabanninsu, saboda sun sani
ba shi ba, ko muryoyin annabawa waɗanda ake karantawa kowace Asabar
rana, sun cika su a cikin la'anta shi.
13:28 Kuma ko da yake ba su sami dalilin kisa a gare shi, duk da haka suka roƙi Bilatus
cewa a kashe shi.
13:29 Kuma a lõkacin da suka cika dukan abin da aka rubuta game da shi, suka kama shi
saukar daga bishiyar, kuma ya sa shi a cikin kabari.
13:30 Amma Allah ya tashe shi daga matattu.
13:31 Kuma an gan shi kwanaki da yawa daga waɗanda suka zo tare da shi daga Galili zuwa
Urushalima, waɗanda su ne shaidunsa ga mutane.
13:32 Kuma muna sanar da ku bishara, yadda wa'adin da ya kasance
aka yi wa ubanni,
13:33 Allah ya cika wannan a gare mu 'ya'yansu, a cikin abin da ya yi
ta da Yesu kuma; kamar yadda yake a rubuce a zabura ta biyu, “Kai
Kai Ɗana ne, yau na haife ka.
13:34 Kuma game da cewa ya tashe shi daga matattu, yanzu ba
komawa ga cin hanci da rashawa, ya ce a kan haka, zan ba ku tabbacin
rahamar Dauda.
13:35 Saboda haka ya ce kuma a cikin wani zabura: "Ba za ka ƙyale ka
Mai tsarki ya ga cin hanci da rashawa.
13:36 Domin Dawuda, bayan da ya bauta wa na zamaninsa da nufin Allah.
Ya yi barci, aka kwantar da shi ga ubanninsa, ya ga ɓarna.
13:37 Amma wanda Allah ya tashe shi, bai ga ɓarna ba.
13:38 To, ku sani, 'yan'uwa, cewa ta wurin wannan mutum
ana yi muku wa'azin gafarar zunubai.
13:39 Kuma ta gare shi ne dukan waɗanda suka yi ĩmãni barata daga dukan kõme, daga abin da kuke
ba za a iya barata ta wurin shari'ar Musa ba.
13:40 Saboda haka, ku yi hankali, kada abin da ya faru a kanku, wanda aka faɗa a cikin
annabawa;
13:41 Sai ga, ku masu raini, ku yi mamaki, ku halaka.
Aiki ne wanda ba za ku yi imani ba, ko da wani mutum ya bayyana shi
zuwa gare ku.
13:42 Kuma a lõkacin da Yahudawa suka fita daga majami'a, al'ummai roƙe
Domin a yi musu wa'azin waɗannan kalmomi a ranar Asabar mai zuwa.
13:43 To, a lõkacin da taron da aka watse, da yawa daga cikin Yahudawa da addini
Yahudawa masu bin addinin Bulus sun bi Bulus da Barnaba
su ci gaba da yardar Allah.
13:44 Kuma washegari Asabar, kusan dukan birnin ya zo domin su ji
maganar Allah.
13:45 Amma da Yahudawa suka ga taron, suka cika da kishi, kuma
ya yi magana a kan abubuwan da Bulus ya faɗa, yana saɓani da
sabo.
13:46 Sa'an nan Bulus da Barnaba suka yi gaba gaɗi, suka ce, "Wajibi ne
Da an fara faɗa muku maganar Allah
daga gare ku, kuma ku hukunta kanku waɗanda ba su cancanci rai na har abada ba, ga mu juyo
zuwa ga al'ummai.
13:47 Domin haka Ubangiji ya umarce mu, yana cewa: "Na sa ka haske
na al'ummai, domin ka zama domin ceto har iyakarta
duniya.
13:48 Kuma a lõkacin da al'ummai suka ji haka, suka yi murna, kuma suka ɗaukaka kalmar
na Ubangiji: kuma dukan waɗanda aka naɗa zuwa rai madawwami sun gaskata.
13:49 Kuma maganar Ubangiji da aka buga ko'ina cikin dukan yankin.
13:50 Amma Yahudawa suka zuga mata masu ibada, masu daraja, da shugabanni
mutanen birni, suka ta da tsananta wa Bulus da Barnaba
ya kore su daga yankunansu.
13:51 Amma suka karkaɗe ƙurar ƙafafunsu a kansu, suka zo wurin
Ikonium
13:52 Kuma almajiran suka cika da farin ciki, da kuma da Ruhu Mai Tsarki.