2 Sarakuna
23:1 Sai sarki ya aika, kuma suka tara masa dukan dattawan Yahuza
da na Urushalima.
23:2 Kuma sarki ya haura zuwa Haikalin Ubangiji, da dukan mutanen
Yahuza da dukan mazaunan Urushalima tare da shi, da firistoci,
da annabawa, da dukan jama'a, manya da ƙanana: ya karanta
A cikin kunnuwansu dukan maganar littafin alkawari da aka samo
a cikin Haikalin Ubangiji.
23:3 Kuma sarki ya tsaya kusa da ginshiƙi, kuma ya yi alkawari a gaban Ubangiji, don
Ku bi Ubangiji, ku kiyaye umarnansa da umarnansa
da ka'idodinsa da dukan zuciyarsu da dukan ransu, don su aikata Ubangiji
Kalmomin wannan alkawari da aka rubuta a wannan littafi. Kuma duk
mutane sun tsaya ga alkawari.
23:4 Kuma sarki ya umarci Hilkiya, babban firist, da firistoci na Ubangiji
umarni na biyu, da masu tsaron ƙofa, su fito da su
Haikalin Ubangiji dukan tasoshi da aka yi domin Ba'al, da na Ubangiji
Kurimi, da dukan rundunar sama, kuma ya ƙone su a waje
Urushalima a cikin filayen Kidron, da kuma kwashe tokansu zuwa
Betel.
23:5 Kuma ya saukar da gumaka firistoci, waɗanda sarakunan Yahuza
An keɓe don ƙona turare a masujadai a cikin biranen Yahuza, da
a wuraren da ke kewaye da Urushalima; Su kuma waɗanda suka ƙona turare
Ba'al, ga rana, da wata, da taurari, da dukan duniya
rundunar sama.
23:6 Kuma ya fitar da Ashtarot daga Haikalin Ubangiji, a waje
Urushalima, zuwa rafin Kidron, kuma ya ƙone ta a rafin Kidron, kuma
Sa'an nan kuma ka buga shi a kan kaburbura
na 'ya'yan mutane.
23:7 Kuma ya rurrushe gidajen karuwai, waɗanda suke kusa da gidan
Ubangiji, inda mata suke saƙa labule don gunkin ku.
23:8 Kuma ya fitar da dukan firistoci daga cikin biranen Yahuza, kuma ya ƙazantar da su
Wuraren tuddai inda firistoci suka ƙona turare tun daga Geba har zuwa
Biyer-sheba, Ya rurrushe masujadai na ƙofofin da suke cikin birnin
suna shiga ta ƙofar Joshuwa mai mulkin birnin, wadda take
a hannun hagu na mutum a ƙofar birnin.
23:9 Duk da haka firistoci na masujadai ba su haura zuwa bagaden
Ubangiji a Urushalima, amma sun ci abinci marar yisti a ciki
'yan'uwansu.
23:10 Kuma ya ƙazantar da Tofet, wanda yake a cikin kwarin 'ya'yan
Hinnom, kada wani mutum ya sa ɗansa ko 'yarsa su bi ta
wuta ga Molek.
23:11 Kuma ya kwashe dawakan da sarakunan Yahuza suka ba wa Ubangiji
rana, a ƙofar Haikalin Ubangiji, kusa da haikalin
Natanmelek, shugaban sujada, wanda yake a cikin karkarar, ya ƙone
karusai na rana da wuta.
23:12 da bagadai da suke a saman bene na Ahaz, wanda
Sarakunan Yahuza sun yi, da bagadan da Manassa ya gina
Sarki ya rurrushe farfajiya biyu na Haikalin Ubangiji
Ka karya su daga can, ka jefar da ƙurarsu a cikin rafi
Kidron.
23:13 Da kuma matsafai na kan tuddai a gaban Urushalima, waɗanda suke a hannun dama
hannun dutsen lalatacce, wanda Sulemanu Sarkin Isra'ila yake da shi
Gina wa Ashtarot ƙazantacciyar Sidoniyawa da Kemosh
Abin banƙyama na Mowabawa, da Milkom, abin ƙyamar Ubangiji
Ammonawa, Sarkin ƙazantar.
23:14 Kuma ya ragargaza ginshikan, kuma ya sassare Ashtarot, kuma ya cika
wurarensu da kasusuwan mutane.
23:15 Haka kuma bagaden da yake a Betel, da masujadai wanda Yerobowam
Ɗan Nebat, wanda ya sa Isra'ila su yi zunubi, ya yi, da bagaden da
Ya rurrushe wurin tuddai, ya ƙone wurin tuddai, ya buga shi
kadan zuwa foda, kuma ya kona kurmi.
23:16 Kuma kamar yadda Josiah ya juya kansa, ya leƙo asirin kaburbura a can
Dutsen, ya aika, ya kwashe ƙasusuwan daga cikin kaburbura, da
Ya ƙone su a bisa bagaden, ya ƙazantar da shi bisa ga maganar Ubangiji
Ubangiji wanda annabin Allah ya yi shelar, wanda ya shelar waɗannan kalmomi.
23:17 Sa'an nan ya ce, "Wane lakabi ne da na gani?" Da mutanen gari
Ya ce masa, Kabarin mutumin Allah ne, wanda ya fito daga Yahuza.
Ka yi shelar waɗannan abubuwa da ka yi gāba da bagaden
Betel.
23:18 Sai ya ce, "Bari shi kadai. Kada wani mutum ya motsa ƙasusuwansa. Don haka suka bar nasa
Kashi kaɗai, da ƙasusuwan annabin da ya fito daga Samariya.
23:19 Kuma dukan gidaje na masujadai a cikin biranen
Samariya, wadda sarakunan Isra'ila suka yi domin su tsokani Ubangiji
Yosiya ya husata, ya yi musu bisa ga dukan abin da ya yi
Ya yi a Betel.
23:20 Kuma ya kashe dukan firistoci na matsafai na kan tuddai
Suka ƙone ƙasusuwan mutane a bisa bagadai, suka koma Urushalima.
23:21 Kuma sarki ya umarci dukan jama'a, yana cewa, "Ku kiyaye Idin Ƙetarewa
Ubangiji Allahnku, kamar yadda yake a rubuce a littafin alkawari.
23:22 Lalle ne, ba a yi irin wannan Idin Ƙetarewa ba tun daga zamanin alƙalai
wanda ya hukunta Isra'ila, ko a dukan zamanin sarakunan Isra'ila, ko na
sarakunan Yahuza;
23:23 Amma a shekara ta goma sha takwas ta sarautar sarki Yosiya, a cikinta ne Idin Ƙetarewa
Ku dogara ga Ubangiji a Urushalima.
23:24 Haka kuma ma'aikatan da saba ruhohi, da mayu, da kuma
gumaka, da gumaka, da dukan abubuwan banƙyama waɗanda aka leƙo asirin Ubangiji
Yosiya ya kawar da ƙasar Yahuza da Urushalima, domin ya yi nasara
Ka cika maganar dokokin da aka rubuta a littafin Hilkiya
firist ya sami a Haikalin Ubangiji.
23:25 Kuma kamar shi, ba wani sarki a gabansa, wanda ya juya ga Ubangiji
da dukan zuciyarsa, da dukan ransa, da dukan ƙarfinsa.
bisa ga dukan shari'ar Musa; Bayansa kuma babu wanda ya tashi
kamar shi.
23:26 Duk da haka, Ubangiji bai juyo daga zafin nasa mai girma
Fusatansa ya husa da Yahuza, saboda dukan Ubangiji
tsokanar da Manassa ya tsokane shi.
23:27 Sai Ubangiji ya ce, "Zan kawar da Yahuza daga gabana, kamar yadda na yi
Ka kawar da Isra'ilawa, Zan kawar da wannan birni na Urushalima
Zaɓaɓɓe, da gidan da na ce, sunana zai kasance a wurin.
23:28 Yanzu sauran ayyukan Yosiya, da dukan abin da ya yi, ba su ne
An rubuta a littafin tarihin sarakunan Yahuza?
23:29 A zamaninsa Fir'auna-neko, Sarkin Masar, ya tafi ya yi yaƙi da Sarkin
Assuriya har zuwa Kogin Yufiretis. shi kuma
Ya kashe shi a Magiddo, sa'ad da ya gan shi.
23:30 Kuma barorinsa suka ɗauke shi a karusarsa matacce daga Magiddo, suka kawo
Ya tafi Urushalima, ya binne shi a kabarinsa. Da mutanen
Ƙasar ta ɗauki Yehowahaz ɗan Yosiya, ta zuba masa mai, ta naɗa shi
sarki a madadin mahaifinsa.
23:31 Yehowahaz yana da shekara ashirin da uku sa'ad da ya ci sarauta. shi kuma
Ya yi mulki wata uku a Urushalima. Sunan mahaifiyarsa Hamutal.
'yar Irmiya ta Libna.
23:32 Kuma ya aikata abin da yake mugu a gaban Ubangiji, bisa ga
dukan abin da kakanninsa suka yi.
23:33 Sai Fir'auna-neko ya sa shi a kurkuku a Ribla a ƙasar Hamat.
Mai yiwuwa ba zai yi mulki a Urushalima ba; kuma ya sanya ƙasar harajin wani
talanti ɗari na azurfa, da zinariya talanti ɗaya.
23:34 Kuma Fir'auna-neko ya naɗa Eliyakim, ɗan Yosiya, sarki a cikin dakin
Yosiya ubansa, kuma ya mai da sunansa zuwa Yehoyakim, kuma ya ɗauki Yehowahaz
Ya tafi Masar, ya mutu a can.
23:35 Kuma Yehoyakim ya ba Fir'auna azurfa da zinariya. amma ya biya haraji
ƙasar a ba da kuɗin bisa ga umarnin Fir'auna: ya
Ya karɓi azurfa da zinariya daga mutanen ƙasar
bisa ga harajinsa, a ba Fir'auna-neko.
23:36 Yehoyakim yana da shekara ashirin da biyar sa'ad da ya ci sarauta. shi kuma
Ya yi mulki shekara goma sha ɗaya a Urushalima. Sunan tsohuwarsa Zebuda.
'yar Fedaiya ta Ruma.
23:37 Kuma ya aikata abin da yake mugu a gaban Ubangiji, bisa ga
dukan abin da kakanninsa suka yi.