2 Sarakuna
18:1 Yanzu ya faru a shekara ta uku ta sarautar Hosheya, ɗan Ila, Sarkin sarakuna
Isra'ila, cewa Hezekiya ɗan Ahaz, Sarkin Yahuza, ya ci sarauta.
18:2 Yana da shekara ashirin da biyar sa'ad da ya ci sarauta. Ya yi mulki
shekara ashirin da tara a Urushalima. Sunan mahaifiyarsa kuma Abi, the
'yar Zakariya.
18:3 Kuma ya aikata abin da yake daidai a gaban Ubangiji, bisa ga
dukan abin da kakansa Dawuda ya yi.
18:4 Ya kawar da matsafai na kan tuddai, kuma ya farfashe ginshiƙai, kuma ya sassare
Kurakurai, suka farfasa macijin tagulla da Musa ya yi
Har zuwa waɗannan kwanaki Isra'ilawa suka ƙona masa turare
ya kira shi Nehushtan.
18:5 Ya dogara ga Ubangiji Allah na Isra'ila. ta yadda bayansa babu kamarsa
Shi a cikin dukan sarakunan Yahuza, ko waɗanda suka riga shi.
18:6 Domin ya manne wa Ubangiji, kuma bai rabu da shi ba, amma ya kiyaye
umarnansa waɗanda Ubangiji ya umarci Musa.
18:7 Ubangiji kuwa yana tare da shi. kuma ya arzuta duk inda ya fita.
Ya tayar wa Sarkin Assuriya, bai bauta masa ba.
18:8 Ya bugi Filistiyawa, har zuwa Gaza, da iyakarta, daga
hasumiyar masu gadi zuwa birni mai katanga.
18:9 Kuma shi ya faru da cewa a shekara ta huɗu ta sarautar sarki Hezekiya
A shekara ta bakwai ta sarautar Hosheya ɗan Ila, Sarkin Isra'ila, Sarkin Isra'ila, Shalmanesar
Na Assuriya, ya kawo wa Samariya yaƙi, ya kewaye ta.
18:10 Kuma a ƙarshen shekaru uku suka ci shi, har ma a shekara ta shida
Hezekiya, ita ce shekara ta tara ta sarautar Hosheya, Sarkin Isra'ila, Samariya
dauka.
18:11 Kuma Sarkin Assuriya ya kwashe Isra'ilawa zuwa Assuriya, kuma ya sa su
a Hala, da Habor, kusa da kogin Gozan, da a cikin garuruwan ƙorafi
Medes:
18:12 Domin ba su yi biyayya da muryar Ubangiji Allahnsu, amma
Ya keta alkawarinsa, da dukan abin da Musa, bawan Ubangiji
ya umarta, bai ji su ba, kuma bai yi ba.
18:13 Yanzu a cikin shekara ta goma sha huɗu ta sarautar sarki Hezekiya, Sennakerib, Sarkin sarakuna
Assuriya kuwa ta kawo wa dukan biranen Yahuza masu kagara, suka ci su.
18:14 Kuma Hezekiya, Sarkin Yahuza, aika zuwa ga Sarkin Assuriya a Lakish.
yana cewa, na yi laifi; Ka komo daga gare ni: abin da ka dora mini
zan hakura. Kuma Sarkin Assuriya ya naɗa wa Hezekiya Sarkin
Yahuza talanti ɗari uku na azurfa da talanti talatin na zinariya.
18:15 Hezekiya kuwa ya ba shi dukan azurfar da aka samu a Haikalin Ubangiji
Ubangiji, da cikin taskar gidan sarki.
18:16 A lokacin Hezekiya ya yanke zinariya daga ƙofofin Haikali
na Ubangiji, da ginshiƙan da Hezekiya, Sarkin Yahuza yake da shi
aka dalaye shi, ya ba Sarkin Assuriya.
18:17 Kuma Sarkin Assuriya ya aiki Tartan, da Rabsaris, da Rabshakeh daga.
Lakish zuwa ga sarki Hezekiya tare da babban runduna gāba da Urushalima. Kuma su
ya haura ya zo Urushalima. Da suka haura, sai suka zo
ya tsaya kusa da mashigar ruwa na babban tafki, wanda yake cikin babbar hanyar
filin mai cikawa.
18:18 Kuma a lõkacin da suka yi kira ga sarki, sai Eliyakim, sarki, ya fito
ɗan Hilkiya, shi ne shugaban gidan, da Shebna magatakarda, da
Yowa ɗan Asaf mawallafin.
" 18:19 Sai Rabshakeh ya ce musu: "Yanzu ku faɗa wa Hezekiya, in ji Ubangiji.
Babban sarki, Sarkin Assuriya, Wane tabbaci kake da shi!
amintacce?
18:20 Ka ce, (amma su ne kawai maganar banza,) Ina da shawara da ƙarfi
domin yakin. Yanzu a kan wa kuke dogara, har kuka tayar wa?
ni?
18:21 Yanzu, sai ga, ka dogara a kan sanda na wannan bruised Redu, ko da
a kan Masar, wanda idan mutum ya dogara da shi, za ta shiga hannunsa ta huda
Haka Fir'auna Sarkin Masar yake ga dukan waɗanda suka dogara gare shi.
18:22 Amma idan kun ce mini, 'Mun dogara ga Ubangiji Allahnmu.
wanda Hezekiya ya kawar da matsafai na kan tuddai da bagadansa
Ya ce wa Yahuza da Urushalima, “Ku yi sujada a gaban wannan bagaden
Urushalima?
18:23 Yanzu, ina roƙonka, ka ba da jingina ga ubangijina, Sarkin Assuriya.
Zan ba ka dawakai dubu biyu, idan za ka iya
don sanya mahaya a kansu.
18:24 To, ta yaya za ka jũyar da fuskar wani shugaban mafi ƙanƙanta
Ka dogara ga Masarawa don samun karusai da karusai
mahayan dawakai?
18:25 Shin, ba tare da Ubangiji na zo, a kan wannan wuri domin in hallaka shi? The
Ubangiji ya ce mini, 'Tashi, ku yaƙi ƙasar nan, ku hallaka ta.
18:26 Sa'an nan Eliyakim, ɗan Hilkiya, da Shebna, da Yowa, ya ce
Rabshakeh, ina roƙonka ka yi magana da barorinka da yaren Suriya.
gama mun fahimce shi, kada kuma ku yi magana da mu da harshen Yahudawa a cikin harshen Yahudanci
kunnuwan mutanen da suke kan bango.
18:27 Amma Rabshake ya ce musu: "Ubangijina ya aike ni wurin ubangidanku, kuma
zuwa gare ku, don faɗi waɗannan kalmomi? Ashe, bai aike ni wurin mutanen da suke zaune ba
A kan bango, don su ci nasu taki, su sha nasu ɓacin rai
da kai?
18:28 Sa'an nan Rabshakeh ya tsaya, ya yi kira da babbar murya a cikin harshen Yahudawa.
Ya yi magana, ya ce, “Ka ji maganar babban sarki, Sarkin Assuriya.
18:29 In ji sarki: Kada Hezekiya ya ruɗe ku, gama ba zai zama
Mai ikon kuɓutar da ku daga hannunsa.
18:30 Kada kuma Hezekiya ya sa ku dogara ga Ubangiji, yana cewa, Ubangiji zai
Hakika ku cece mu, ba kuwa za a ba da wannan birni a hannunmu ba
Sarkin Assuriya.
18:31 Kada ku kasa kunne ga Hezekiya, gama haka Sarkin Assuriya ya ce:
Ku yi mini alkawari da kyauta, sa'an nan ku fito mini, sa'an nan ku ci
Kowane mutum daga nasa kurangar inabi, da kowane daya daga cikin itacen ɓaure, kuma ku sha
Kowa ya sha ruwan rijiyarsa.
18:32 Har sai na zo in tafi da ku zuwa wata ƙasa kamar ƙasarku, ƙasar
Masara da ruwan inabi, ƙasar abinci da gonakin inabi, ƙasar mai zaitun da ta
zuma domin ku rayu, kada ku mutu, kada ku kasa kunne ga Hezekiya.
Sa'ad da ya ruɗe ku yana cewa, Ubangiji zai cece mu.
18:33 Shin, kowane daga cikin gumakan al'ummai ya ceci ƙasarsa daga cikin
hannun Sarkin Assuriya?
18:34 Ina gumakan Hamat, da na Arfad? ina gumaka
Sefarwaim, da Hena, da Iwa? Sun ceci Samariya daga tawa
hannu?
18:35 Wane ne suke cikin dukan gumakan ƙasashe, waɗanda suka tsĩrar da
ƙasarsu daga hannuna, da Ubangiji zai ceci Urushalima
daga hannuna?
18:36 Amma jama'a suka yi shiru, kuma ba su amsa masa da wata kalma
umarnin sarki ya ce, kada ku amsa masa.
18:37 Sa'an nan ya zo Eliyakim, ɗan Hilkiya, wanda shi ne shugaban gidan
Shebna magatakarda, da Yowa ɗan Asaf marubuci, zuwa ga Hezekiya
Suka yayyage tufafinsu, suka faɗa masa maganar Rabshake.