1 Makabi
13:1 Sa'ad da Saminu ya ji cewa Tryphon ya tara babban runduna zuwa
ku mamaye ƙasar Yahudiya, ku hallaka ta.
13:2 Kuma ya ga cewa mutane suna cikin tsananin rawar jiki da tsoro, sai ya haura zuwa
Urushalima, kuma ya tara jama'a.
13:3 Kuma ya yi musu gargaɗi, yana cewa: "Ku da kanku kun san manyan abubuwa
Ni, da 'yan'uwana, da gidan ubana, mun yi domin dokokin da
Wuri Mai Tsarki, da yaƙe-yaƙe da matsaloli waɗanda muka gani.
13:4 Saboda haka, an kashe dukan 'yan'uwana saboda Isra'ila, kuma ni
barshi kadai.
13:5 Saboda haka, yanzu ya zama nisa daga gare ni, da zan sa raina a
kowane lokacin wahala: gama ni ban fi ’yan’uwana ba.
13:6 Babu shakka zan rama wa al'ummata, da Wuri Mai Tsarki, da matanmu, da kuma
'Ya'yanmu: gama dukan al'ummai sun taru su hallaka mu
mugunta.
13:7 Yanzu da zaran mutane sun ji wadannan kalmomi, ruhunsu ya farfado.
13:8 Kuma suka amsa da babbar murya, yana cewa, "Kai ne shugabanmu
maimakon Yahuza da ɗan'uwanka Jonatan.
13:9 Ka yi yaƙi da mu, kuma duk abin da ka umarce mu, da za mu
yi.
13:10 Sa'an nan ya tattara dukan mayaƙan, kuma ya yi gaggawar zuwa
Ya gama garun Urushalima, ya ƙarfafa ta.
13:11 Har ila yau, ya aiki Jonatan, ɗan Absolom, tare da shi da wani babban iko
Yafa ya kori waɗanda suke a cikinta suka zauna a cikinta.
13:12 Saboda haka, Tryphon ya tafi daga Talmawas da babban iko ya mamaye ƙasar
na Yahudiya, kuma Jonatan yana tare da shi a kurkuku.
13:13 Amma Simon ya kafa alfarwansa a Adida, daura da filin.
13:14 Yanzu da Triphon ya san cewa Saminu ya tashi a maimakon ɗan'uwansa
Jonatan, da nufin ya yi yaƙi da shi, ya aiki manzanni zuwa wurin
shi, yana cewa,
13:15 Tun da muna da Jonathan ɗan'uwanka a tsare, shi ne don kudi
saboda dukiyar sarki, game da kasuwancin da yake
aikata masa.
13:16 Don haka yanzu aika talanti ɗari na azurfa, da biyu daga cikin 'ya'yansa maza
masu garkuwa da mutane, domin idan ya sami ‘yanci kada ya tayar mana da mu
zai bar shi ya tafi.
13:17 Sa'an nan Saminu, ko da yake ya gane cewa sun yi masa ƙarya.
Duk da haka ya aika da kuɗin da yara, don kada ya kamata
Ka kãwo wa kansa ƙiyayya mai girma ga mutãne.
13:18 Wane ne zai ce, Domin ban aika masa da kudi da yara.
Don haka Jonathan ya mutu.
13:19 Sai ya aika musu da yara da talanti ɗari, duk da haka Triphon
Ba zai bar Jonathan ya tafi ba.
13:20 Kuma bayan wannan, Triphon ya zo ya mamaye ƙasar, ya hallaka ta, yana tafiya
A gefen hanyar da ta doshi Adora, amma Saminu da rundunarsa
Suka yi ta yaƙi da shi a duk inda ya tafi.
13:21 Yanzu waɗanda suke a cikin hasumiyar aika manzanni zuwa Tryphon, har zuwa karshen
Domin ya gaggauta zuwa wurinsu ta jeji, ya aika
kayan abinci.
13:22 Saboda haka Triphon ya shirya dukan mahayan dawakansa su zo a wannan dare
Sai wani babban dusar ƙanƙara ya faɗo, wanda ya sa bai zo ba. Don haka ya
Ya tashi, ya zo ƙasar Galaad.
13:23 Kuma a lõkacin da ya zo kusa da Bascama, ya kashe Jonatan, wanda aka binne a can.
13:24 Bayan haka Triphon ya komo ya tafi ƙasarsa.
13:25 Sa'an nan ya aiki Saminu, ya ɗauki ƙasusuwan ɗan'uwansa Jonatan, aka binne
su a Modin, birnin kakanninsa.
13:26 Kuma dukan Isra'ilawa suka yi makoki mai girma dominsa, kuma suka yi makoki da yawa a gare shi
kwanaki.
13:27 Saminu kuma ya gina wani abin tunawa a kan kabarin mahaifinsa da nasa
'yan'uwa, kuma Ya ɗaukaka shi zuwa ga gani, da sassaƙaƙƙun dutse a baya da
kafin.
13:28 Haka kuma ya kafa dala bakwai, daya gāba da mahaifinsa.
da mahaifiyarsa, da 'yan'uwansa hudu.
13:29 Kuma a cikin waɗannan ya yi wayo, game da abin da ya kafa mai girma
ginshiƙai, da ginshiƙan ya yi dukan makamansu har abada abadin
Ƙwaƙwalwar ajiya, da sulke na sulke, domin kowa ya gansu
wanda ke tafiya a kan teku.
13:30 Wannan shi ne kabarin da ya yi a Modin, kuma yana tsaye har yanzu
wannan rana.
13:31 Yanzu Triphon ya yi yaudara da saurayi sarki Antiyaku, kuma ya kashe.
shi.
13:32 Kuma ya yi mulki a maimakonsa, kuma ya nada kansa Sarkin Asiya
Ya kawo babbar masifa a ƙasar.
13:33 Sa'an nan Saminu ya gina kagara a Yahudiya, kuma ya kewaye su da katanga
Da manyan hasumiyai, da manyan garu, da ƙofofi, da sanduna, da tsare-tsare
abinci a ciki.
13:34 Bugu da ƙari, Saminu ya zaɓi mutane, kuma ya aika zuwa ga sarki Dimitiriyas, har ya ƙare
ya kamata a ba ƙasar kariya, domin duk abin da Tryphon ya yi shi ne
lalacewa.
13:35 Ga wanda sarki Dimitiriyas ya amsa kuma ya rubuta bisa ga wannan hanya.
13:36 Sarki Dimitiriyas zuwa ga Saminu babban firist, da abokin sarakuna, kamar yadda kuma
zuwa ga dattawa da al'ummar Yahudawa, gaisuwa.
13:37 Kambi na zinariya, da mulufi, wanda kuka aiko mana, muna da
An karɓe: kuma a shirye muke mu yi amintacciyar salama da ku, i, kuma
mu rubuta wa jami'an mu, don tabbatar da rigakafin da muke da su
bayar.
13:38 Kuma abin da alkawuran da muka yi da ku, za su tsaya; da kuma
Kagara, waɗanda kuka gina, za su zama naku.
13:39 Amma duk wani abin dubawa ko laifin da aka aikata har yau, mun gafarta masa.
da kuma harajin kambi, wanda kuke bin mu, in da akwai wani
Ba za a ƙara biya haraji a Urushalima ba.
13:40 Kuma ku dubi waɗanda suka hadu a cikinku, za su kasance a cikin farfajiyarmu, bari mu kasance
mu yi rajista, kuma a bar zaman lafiya a tsakaninmu.
13:41 Ta haka ne aka kawar da karkiyar al'ummai daga Isra'ila a ɗari
da shekara saba'in.
13:42 Sa'an nan jama'ar Isra'ila suka fara rubuta a cikin kayan aikinsu
kwangila, A cikin shekarar farko ta Saminu babban firist, gwamna da
shugaban Yahudawa.
13:43 A kwanakin nan, Saminu ya kafa sansani a Gaza, ya kewaye ta. shi
Ya kuma yi injin yaƙi, ya kafa shi kusa da birnin, ya yi ta bugun a
wani hasumiya, kuma ya dauke shi.
13:44 Kuma waɗanda suke a cikin engine suka yi tsalle a cikin birnin. sai can
An yi babbar hayaniya a cikin birnin.
13:45 Har ila yau mutanen birnin suka yayyage tufafinsu, suka hau
katangar da matansu da 'ya'yansu, suka yi kuka da babbar murya.
yana rokon Saminu ya ba su zaman lafiya.
13:46 Kuma suka ce, "Kada ku yi da mu bisa ga muguntar mu, amma
bisa ga rahamar ka.
13:47 Saboda haka, Saminu ya ji daɗi a gare su, kuma bai ƙara yin yaƙi da su ba, amma
Ku fitar da su daga cikin birnin, ku tsarkake gidajen gumaka
kasance, kuma haka ya shige ta da waƙoƙi da godiya.
13:48 Na'am, ya kawar da dukan ƙazanta daga cikinta, kuma ya sanya irin waɗannan mutane a can
zai kiyaye doka, kuma ya sa ta yi ƙarfi fiye da yadda take a da, kuma ta gina
a cikinta akwai mazauni ga kansa.
13:49 Har ila yau, su na hasumiyar Urushalima, an kiyaye su sosai, har suka iya
Kada ku fito, ko shiga cikin ƙasa, ko saya, ko sayarwa.
Don haka suka kasance cikin tsananin wahala saboda rashin abinci da yawa
adadinsu ya halaka ta hanyar yunwa.
13:50 Sa'an nan suka yi kira ga Siman, suna roƙonsa ya kasance tare da su
abin da ya yi musu; Kuma a lõkacin da ya fitar da su daga can, ya
ya tsarkake hasumiya daga gurbacewa:
13:51 Kuma ya shiga cikinta a rana ta ashirin da uku ga wata na biyu a
shekara ɗari da saba'in da ɗaya, tare da godiya, da rassan
itatuwan dabino, da garayu, da kuge, da kaɗe-kaɗe, da waƙoƙin yabo,
Waƙa: domin an hallaka babban maƙiyi daga Isra'ila.
13:52 Ya kuma sanya ranar da za a kiyaye kowace shekara da farin ciki.
Ya ƙara ƙarfafa tudun Haikalin da yake kusa da hasumiya
Fiye da shi, can ya zauna tare da tawagarsa.
13:53 Kuma da Siman ya ga Yahaya ɗansa jarumi ne, sai ya yi shi
kyaftin na dukan runduna; Ya zauna a Gazara.