1 Makabi
10:1 A cikin ɗari da sittin shekara Alexander, ɗan Antiyaku
Mai suna Efiphanes, ya haura ya ɗauki Talmais, gama jama'a sun samu
Karbe shi, ta wurin abin da ya yi mulki a can.
10:2 Sa'ad da sarki Dimitiriyas ya ji labari, sai ya tara da yawa
Babban runduna, suka fito su yi yaƙi da shi.
10:3 Dimitiriyas kuma ya aika wasiƙu zuwa ga Jonatan da ƙauna kalmomi, kamar yadda
ya daukaka shi.
10:4 Domin ya ce, "Bari mu fara yin sulhu da shi, kafin ya shiga tare da
Alexander a kan mu:
10:5 In ba haka ba, zai tuna da dukan muguntar da muka yi a kansa, kuma
a kan 'yan'uwansa da mutanensa.
10:6 Saboda haka, ya ba shi iko ya tattara runduna, kuma zuwa
Ya yi tanadin makamai, domin ya taimake shi a yaƙi
a kubutar da wadanda aka yi garkuwa da su a cikin hasumiya.
10:7 Sa'an nan Jonathan ya zo Urushalima, kuma ya karanta wasiƙu a cikin masu sauraro
dukan jama'a, da na waɗanda suke cikin hasumiya.
10:8 Waɗanda suka tsorata ƙwarai, sa'ad da suka ji cewa sarki ya ba shi
ikon tattara runduna.
10:9 Sa'an nan su daga hasumiyar suka ba da garkuwarsu ga Jonatan
ya kai su ga iyayensu.
10:10 Wannan yi, Jonathan ya zauna a Urushalima, kuma ya fara gina da
gyara birnin.
10:11 Kuma ya umurci ma'aikatan su gina ganuwar, da Dutsen Sihiyona
game da duwatsu masu murabba'i don ƙarfafawa; kuma suka yi haka.
10:12 Sa'an nan da baƙin da suke a cikin kagara, wanda Bacchides ya
gina, gudu;
10:13 Har ila yau, kowane mutum ya bar wurinsa, ya tafi ƙasarsa.
10:14 Sai kawai a Betsura wasu daga cikin waɗanda suka rabu da Doka da kuma
Dokokin sun tsaya cik, gama wurin mafaka ne.
10:15 To, a lõkacin da sarki Alexander ya ji abin da alkawuran Dimitiriyas ya aika
Jonathan: Sa'ad da aka faɗa masa labarin yaƙe-yaƙe da manyan ayyuka
shi da ’yan’uwansa sun aikata, da azabar da suka dawwama.
10:16 Ya ce, "Ko za mu sami irin wannan wani?" yanzu don haka za mu sa shi
abokinmu da abokan tarayya.
10:17 A kan wannan ya rubuta wasiƙa, kuma ya aika zuwa gare shi, bisa ga waɗannan
kalmomi, yana cewa,
10:18 Sarki Iskandari ya aika gaisuwa ga ɗan'uwansa Jonatan.
10:19 Mun ji labarinka, cewa kai mutum ne mai iko mai girma, kuma gamu da
zama abokinmu.
10:20 Saboda haka, a yau mun naɗa ka ka zama babban firist naka
al'umma, kuma a kira shi abokin sarki; (da haka ne ya aike shi
da rigar shunayya da kambi na zinariya:) da kuma buƙace ka da ka ɗauki rabonmu.
kuma ku ci gaba da abota da mu.
10:21 Don haka a cikin watan bakwai na shekara ta ɗari da sittin, a lokacin idi
Daga cikin bukkoki, Jonatan ya sa tufafi mai tsarki, ya taru
sojojin, da kuma samar da makamai masu yawa.
10:22 Sa'ad da Dimitiriyas ya ji, ya yi baƙin ciki ƙwarai, ya ce.
10:23 Abin da muka yi, cewa Alexander ya hana mu a yin amintacce
Yahudawa don ƙarfafa kansa?
10:24 Zan rubuta musu kalmomi na ƙarfafawa, kuma zan yi musu alkawari
masu daraja da kyaututtuka, domin in sami taimakonsu.
10:25 Saboda haka, ya aika zuwa gare su ga wannan sakamako: Sarki Dimitiriyas zuwa ga Ubangiji
mutanen Yahudu suna gaisuwa.
10:26 Tun da kun kiyaye alkawari da mu, kuma kun ci gaba a cikin abota.
Kada ku haɗa kanku da abokan gabanmu, mun ji haka, kuma muna
murna.
10:27 Saboda haka, yanzu ku ci gaba da zama masu aminci a gare mu, kuma za mu yi kyau
Ku saka muku da abin da kuke aikatawa a madadinmu.
10:28 Kuma zai ba ku da yawa rigakafi, kuma zai ba ku lada.
10:29 Kuma yanzu na 'yantar da ku, kuma saboda ku na saki dukan Yahudawa, daga
haraji, kuma daga al'adun gishiri, da harajin rawani.
10:30 Kuma daga abin da ya shafe ni in karɓi kashi na uku
ko iri, da rabin 'ya'yan itatuwa, na sake shi
yau fa, don kada a ƙwace su daga ƙasar Yahudiya.
ba kuma daga cikin gwamnatocin uku da aka kara da su daga cikin
ƙasar Samariya da ƙasar Galili, daga yau har abada abadin.
10:31 Bari Urushalima kuma zama mai tsarki da kuma free, tare da iyakoki, biyu daga
goma da haraji.
10:32 Kuma amma ga hasumiya, wanda yake a Urushalima, Ina ba da iko a kan
Ka ba da babban firist, ya sa irin waɗanda yake so a ciki
zabi kiyaye shi.
10:33 Har ila yau, na 'yantar da kowane daya daga cikin Yahudawa, da suke
Ɗauke da kamammu daga ƙasar Yahudiya zuwa wani yanki na mulkina.
Ni kuwa zan ba wa dukan ma'aikatana haraji ko da na shanunsu.
10:34 Har ila yau, ina so a yi dukan idodi, da Asabar, da sabon wata, da
kwanaki uku, da kwanaki uku kafin idin, da kuma kwana uku
bayan idin zai kasance duk kariya da 'yanci ga dukan Yahudawa a cikin
mulkina.
10:35 Har ila yau, babu wani mutum da zai sami ikon tsoma baki tare da ko ya lalatar da wani daga cikinsu
a kowane hali.
10:36 Zan kara, cewa akwai a sa hannu a cikin sojojin sarki game da
mutum dubu talatin daga cikin Yahudawa, wanda za a ba su albashi, kamar yadda
na dukan sojojin sarki ne.
10:37 Kuma daga cikinsu, wasu za a sanya a cikin kagara na sarki, wanda
wasu kuma za a dora su a kan harkokin masarautar, wadanda su ne na
dogara: kuma zan ce masu kula da su da gwamnoni su zama na kansu.
kuma su yi rayuwa bisa ga dokokinsu, kamar yadda sarki ya umarta
a ƙasar Yahudiya.
10:38 Kuma game da uku gwamnatocin da aka ƙara zuwa Yahudiya daga
ƙasar Samariya, bari a haɗa su da Yahudiya, domin su kasance
an lasafta shi ƙarƙashin ɗaya, kuma ba a ɗaure shi da biyayya ga wani hukuma ba
babban firist.
10:39 Amma game da Talmais, da ƙasar da ke cikinta, na ba ta kyauta.
Kyauta ga Wuri Mai Tsarki a Urushalima don abubuwan da suka dace na Ubangiji
Wuri Mai Tsarki.
10:40 Har ila yau, ina ba da shekel dubu goma sha biyar na azurfa a kowace shekara
lissafin sarki daga wuraren da suka shafi.
10:41 Kuma duk overplus, wanda jami'an ba su biya kamar yadda a da.
daga yanzu za a ba da zuwa ga ayyukan Haikali.
10:42 Kuma banda wannan, da shekel dubu biyar na azurfa, wanda suka dauka
daga amfani da haikalin daga cikin asusun a kowace shekara, har ma da wadanda
Abubuwan da za a saki, gama na firistoci ne
minista.
10:43 Kuma duk wanda suka gudu zuwa Haikali a Urushalima, ko zama
a cikin 'yanci na wannan, kasancewa bashi ga sarki, ko don wani
sauran al'amura, bari su kasance cikin 'yanci, da duk abin da suke da shi a cikina
mulki.
10:44 Domin ginin da kuma gyara ayyukan Wuri Mai Tsarki
za a ba da kuɗaɗen kuɗi na asusun sarki.
10:45 Haka ne, kuma ga ginin garun Urushalima, da kagara
Za a ba da kuɗaɗen kuɗi daga asusun sarki.
kamar yadda kuma ga ginin ganuwar a Yahudiya.
10:46 Yanzu lokacin da Jonathan da jama'a suka ji wadannan kalmomi, ba su ba da wani daraja
zuwa gare su, kuma bai karbe su ba, domin sun tuna da babban mugun abu
abin da ya yi a Isra'ila; Gama ya tsananta musu ƙwarai.
10:47 Amma tare da Iskandari sun yi farin ciki sosai, domin shi ne farkon wanda
aka roƙe su da salama ta gaskiya, kuma suka yi tarayya da shi
kullum.
10:48 Sa'an nan ya tattara sarki Alexander, babban runduna, kuma suka kafa sansani a kan gaba
Demetrius.
10:49 Kuma bayan da sarakunan biyu suka yi yaƙi, sojojin Dimitiriyas suka gudu, amma
Iskandari ya bi shi, ya yi galaba a kansu.
10:50 Kuma ya ci gaba da yaƙi sosai har rana ta faɗi
ranar da aka kashe Dimitiriyas.
10:51 Bayan haka Iskandari ya aika da jakadu zuwa ga Talomi Sarkin Masar tare da wani
sako ga wannan tasirin:
10:52 Domin na komo cikin mulkina, kuma na kasance a kan kursiyin sarautata.
Kakanni, kuma sun sami mulki, kuma suka hambarar da Dimitiriyas, da
dawo da kasarmu;
10:53 Domin bayan da na yi yaƙi da shi, shi da rundunarsa sun kasance
damu da mu, har mu zauna a cikin kursiyin mulkinsa.
10:54 Saboda haka yanzu bari mu yi alkawari tare, da kuma ba ni yanzu
'yarka ta zama mata: ni kuwa zan zama surukinka, in ba da duka biyun
kai da ita kamar girmanka.
10:55 Sa'an nan sarki Talomi ya amsa, ya ce, "Albarka ta tabbata ga ranar da a cikinta
Ka koma ƙasar kakanninka, Ka kuwa zauna a gadon sarauta
na mulkinsu.
10:56 Kuma yanzu zan yi muku, kamar yadda ka rubuta
Talmais, domin mu ga juna; domin zan aurar da 'yata
ku bisa ga sha'awar ku.
10:57 Sai Talomi ya fita daga Masar tare da 'yarsa Kleopatra, kuma suka zo
zuwa ga Talmais a shekara ɗari da sittin da biyu.
10:58 Inda sarki Alexander ya tarye shi, ya ba shi 'yarsa
Cleopatra, kuma ta yi bikin aurenta a Ptolemais da ɗaukaka mai girma, kamar
salon sarakuna shine.
10:59 Yanzu sarki Alexander ya rubuta wa Jonatan, cewa ya zo da
saduwa da shi.
10:60 Sa'an nan kuma ya tafi wurin Talmais da daraja, inda ya sadu da sarakunan nan biyu.
Ya kuma ba su da abokansu azurfa da zinariya, da kyaututtuka masu yawa, da
sun sami tagomashi a wurinsu.
10:61 A lokacin, waɗansu mugayen mutanen Isra'ila, mugayen rayuwa.
Suka taru domin su yi masa ƙara, amma sarki ya ƙi
ji su.
10:62 Har ma fiye da haka, sarki ya umarta a cire tufafinsa
Ku sa masa tufafin shunayya, suka yi haka.
10:63 Kuma ya sa shi ya zauna shi kadai, kuma ya ce wa sarakunansa, "Tafi tare da shi."
Ku shiga tsakiyar birnin, ku yi shela, kada kowa ya yi gunaguni
a kansa na kowane al'amari, kuma kada wani ya dame shi saboda kowane irin abu
sanadi.
10:64 To, sa'ad da masu zarginsa suka ga an girmama shi bisa ga Ubangiji
Suka yi shela, saye da tufafi masu launin shunayya, suka gudu duka.
10:65 Saboda haka, sarki ya girmama shi, kuma ya rubuta shi a cikin manyan abokansa
ya maishe shi sarki, kuma mai rabon mulkinsa.
10:66 Bayan haka Jonathan ya koma Urushalima da salama da murna.
10:67 Bugu da ƙari kuma a cikin; Dimitiriyas ɗa ya yi shekara ɗari da saba'in da biyar
na Dimitiriyas daga Karita zuwa ƙasar kakanninsa.
10:68 Da sarki Iskandari ya ji labari, sai ya yi nadama, ya koma
zuwa Antakiya.
10:69 Sa'an nan Dimitiriyas ya naɗa Afolloniyus, gwamnan Celosuria.
Suka tattara babban runduna, suka yada zango a Yamniya, suka aika zuwa wurin
Jonathan, babban firist, ya ce,
10:70 Kai kaɗai ne ke ɗaga kanmu gāba da mu, kuma ana yi mini dariya don abin izgili.
Don me kake taƙama da ikonka a kanmu
a cikin duwatsu?
10:71 To, yanzu, idan ka dogara ga naka ƙarfi, zo mana
a cikin fili filin, kuma a can bari mu gwada al'amarin tare: domin da
ni ne ikon birane.
10:72 Tambayi kuma ku koyi ko ni wanene, da sauran waɗanda ke ɗaukar sashinmu, kuma za su yi
Ka faɗa maka cewa ƙafarka ba za ta iya gudu a ƙasarsu ba.
10:73 Saboda haka, yanzu ba za ka iya zama a cikin mahayan dawakai da kuma manya
wani iko a fili, inda babu dutse ko dutse, ko wurin zuwa
gudu zuwa.
10:74 Saboda haka, lokacin da Jonathan ya ji wadannan kalmomi na Afollonius, ya ji a cikin nasa
Ya zaɓe mutum dubu goma daga Urushalima, inda
Siman ɗan'uwansa ya same shi don ya taimake shi.
10:75 Kuma ya kafa alfarwansa da Yafa. Mutanen Yafa suka rufe shi
na birnin, domin Apollonius yana da sansanin soja a can.
10:76 Sa'an nan Jonatan ya kewaye ta da yaƙi. Mutanen birnin kuwa suka bar shi ya shiga
Don tsoro, Jonatan kuma ya ci Yafa.
10:77 Sa'ad da Afollonius ya ji labari, sai ya ɗauki mahayan dawakai dubu uku
babban rundunar 'yan ƙafa, kuma suka tafi Azotus a matsayin mai tafiya, da
sai ya fitar da shi a cikin fili. domin yana da adadi mai yawa
na mahayan dawakai, waɗanda ya dogara gare su.
10:78 Sa'an nan Jonatan ya bi shi zuwa Azotus, inda sojojin suka shiga
yaƙi.
10:79 Yanzu Afollonius ya bar mahaya dawakai dubu a kwanto.
10:80 Kuma Jonathan ya san cewa akwai wani kwanto a bayansa. domin sun kasance
Ya kewaye rundunarsa, ya jefar da jama'a, tun safe har zuwa
maraice.
10:81 Amma mutane suka tsaya cik kamar yadda Jonatan ya umarce su
dawakan makiya sun gaji.
10:82 Sa'an nan ya fito da Saminu rundunarsa, kuma ya sa su gaba da ma'aikatan.
(gama mahaya sun ƙare) waɗanda suka firgita da shi, suka gudu.
10:83 Har ila yau, mahaya dawakai, ana warwatse a cikin filin, gudu zuwa Azotus, kuma
Suka tafi Bet-dagon, Haikalin gunkinsu, don tsira.
10:84 Amma Jonathan ya sa wuta a kan Azotus, da garuruwan kewaye da shi, kuma ya ci
ganimarsu; da Haikalin Dagon, tare da waɗanda suka gudu a cikinsa.
Ya ƙone da wuta.
10:85 Ta haka aka ƙone, aka kashe da takobi rijiyar kusan dubu takwas
maza.
10:86 Kuma daga can Jonatan ya kori rundunarsa, ya kafa sansani a kan Ascalon.
Inda mutanen birnin suka fito, suka tarye shi da girma.
10:87 Bayan haka Jonathan da rundunarsa suka koma Urushalima, suna da wani
ganima.
10:88 Yanzu da sarki Alexander ya ji wadannan abubuwa, ya girmama Jonathan duk da haka
Kara.
10:89 Kuma ya aika masa da wani ƙulle na zinariya, kamar yadda za a yi amfani da shi ga waɗanda suke
Daga cikin jinin sarki, ya ba shi Akaron da iyakoki
a mallaka.