1 Makabi
6:1 Game da lokacin da sarki Antiyaku tafiya ta cikin manyan kasashe
An ji an ce, Elimais a ƙasar Farisa birni ne ƙwarai
sananne ga dukiya, azurfa, da zinariya;
6:2 Kuma a cikinsa akwai wani babban arziki Haikali, a cikinsa akwai coverings
zinariya, da sulke, da garkuwoyi, wanda Alexander, ɗan Filibus, da
Sarkin Makidoniya, wanda ya fara sarauta a cikin Helenawa, ya bar wurin.
6:3 Saboda haka, ya zo, ya nemi ya ci birnin, kuma ya ƙwace shi. amma shi
bai sãmi iya ba, sabõda mutãnen alƙarya, sun yi gargaɗi da shi.
6:4 Tashi gāba da shi a yaƙi, don haka ya gudu, ya tafi daga can
Suka yi baƙin ciki ƙwarai, suka koma Babila.
6:5 Haka kuma akwai wanda ya kawo masa labari a Farisa, cewa
runduna, waɗanda suka yi yaƙi ƙasar Yahudiya, aka kori.
6:6 Kuma cewa Lisiyas, wanda ya fara fita da babban iko aka kore
na Yahudawa; Kuma cewa an ƙarfafa su da makamai, da iko.
da tarin ganima, waɗanda suka samu daga rundunar sojojin da suke da su
halaka:
6:7 Har ila yau, da suka ja saukar da abin ƙyama, wanda ya kafa a kan
da bagaden da yake a Urushalima, da kuma cewa sun kewaye Wuri Mai Tsarki
Da dogayen garu, kamar dā, da birninsa Betsura.
6:8 Sa'ad da sarki ya ji waɗannan kalmomi, ya yi mamaki, kuma ya motsa.
sa'an nan ya kwantar da shi a kan gadonsa, ya yi rashin lafiya saboda baƙin ciki.
domin bai same shi ba kamar yadda yake nema.
6:9 Kuma a can ya ci gaba da yawa kwanaki.
Kuma ya yi lissafin cewa zai mutu.
6:10 Saboda haka, ya kira dukan abokansa, ya ce musu, "Barci
Ya rabu da idanuwana, zuciyata kuwa ta yi kasala saboda kulawa sosai.
6:11 Kuma na yi tunani da kaina, A cikin wanne tsanani na zo, da kuma yadda
Babban ambaliya ita ce, inda nake yanzu! domin na kasance mai albarka kuma
masoyi a cikin iko na.
6:12 Amma yanzu na tuna da mugayen da na yi a Urushalima, da kuma abin da na yi
Duk kayayyakin zinariya da na azurfa da suke cikin su, aka aika zuwa
halakar da mazaunan Yahudiya ba tare da dalili ba.
6:13 Saboda haka, na gane cewa saboda wannan dalili, wadannan matsaloli sun zo a kan
ni, sai ga, ina hallaka saboda tsananin baƙin ciki a wata ƙasa baƙon.
6:14 Sa'an nan ya kira Filibus, ɗaya daga cikin abokansa, wanda ya nada shi shugaban
duk mulkinsa,
6:15 Kuma ya ba shi kambi, da rigarsa, da hatiminsa, har zuwa ƙarshe ya
kamata ya yi renon dansa Antiyaku, ya ciyar da shi domin mulkin.
6:16 Saboda haka, sarki Antiyaku ya rasu a can a shekara ta ɗari da arba'in da tara.
6:17 Yanzu da Lisiyas ya san cewa sarki ya mutu, sai ya kafa Antiyaku
ɗa, wanda ya rene yana ƙarami, ya yi sarauta a maimakonsa, da nasa
Sunan da ya kira Eupator.
6:18 Game da wannan lokaci waɗanda suke a cikin hasumiyar rufe Isra'ilawa kewaye
game da Wuri Mai Tsarki, da kuma neman ko da yaushe cutar da su, da kuma karfafa
na arna.
6:19 Saboda haka, Yahuza, nufin ya hallaka su, ya kira dukan mutane
tare domin kewaye su.
6:20 Sai suka taru, suka kewaye su a cikin ɗari da hamsin
shekara, kuma ya yi firam don harbi a kansu, da sauran injuna.
6:21 Duk da haka wasu daga cikin waɗanda aka kewaye, fita zuwa ga wanda wasu
Mutanen Isra'ila marasa ibada sun haɗa kansu.
6:22 Kuma suka tafi wurin sarki, suka ce, "Har yaushe za ka kasance a can."
ku yanke hukunci, ku rama wa ’yan’uwanmu?
6:23 Mun kasance a shirye mu bauta wa mahaifinka, kuma mu yi yadda ya so mu.
da kuma kiyaye dokokinsa;
6:24 Saboda haka, su daga cikin al'ummarmu kewaye hasumiya, kuma sun rabu
daga gare mu: haka kuma da yawa daga cikin mu yadda za su iya haske a kan sun kashe, kuma
ɓata gadonmu.
6:25 Ba kuma ba su miƙa hannunsu a kan mu kawai, amma kuma
a kan iyakokinsu.
6:26 Kuma, sai ga, a yau suna kewaye da hasumiya a Urushalima, don ɗaukar
Shi ne: Wuri Mai Tsarki da Betsura suka gina garu.
6:27 Saboda haka, idan ba ka hana su da sauri, za su yi
Abubuwan da suka fi waɗannan girma, ba kuwa za ka iya mallake su ba.
6:28 Sa'ad da sarki ya ji haka, ya husata, kuma ya tattara dukan
Abokansa, da shugabannin sojojinsa, da masu lura da su
doki.
6:29 Kuma daga sauran mulkoki, da kuma daga tsibiran teku, suka zo wurinsa.
rundunonin sojoji da aka ɗauka.
6:30 Sabõda haka, yawan sojojinsa dubu ɗari da ƙafa
mahaya dubu ashirin, da giwaye talatin da biyu sun yi atisayen
yaƙi.
6:31 Waɗannan suka bi ta ƙasar Idumiya, suka kafa sansani a kan Betsura
kai hari kwanaki da yawa, yin injuna na yaki; Amma mutanen Betsura suka zo
Ya fita, ya ƙone su da wuta, kuma ya yi yaƙi da jaruntaka.
6:32 A kan wannan Yahuza ya tashi daga hasumiya, kuma ya kafa a Batzachariya.
Daura da sansanin sarki.
6:33 Sa'an nan sarki ya tashi da sassafe ya tafi da rundunarsa wajen
Bathzacharia, inda sojojinsa suka shirya su don yaƙi, ya busa
ƙaho.
6:34 Kuma har zuwa ƙarshe za su iya tsokanar giwaye don yin yaƙi, sun nuna
su jinin inabi da mulberry.
6:35 Har ila yau, sun raba namomin jeji a cikin sojojin, kuma ga kowane
giwa sun nada mutum dubu, dauke da riguna, da
da kwalkwali na tagulla a kawunansu; kuma banda wannan, ga kowane dabba
Aka naɗa mahaya ɗari biyar na mafi kyau.
6:36 Waɗannan su ne shirye a kowane lokaci: duk inda da dabba ya, kuma
Duk inda dabbar ta tafi, su ma suka tafi, ba su rabu ba
shi.
6:37 Kuma a kan namomin jeji akwai ƙarfi hasumiya na itace, wanda aka rufe
Kowannensu, sa'ad da yake ɗamara da dabara
Har ila yau, a kan kowane ɗaya daga cikin manyan mutane talatin da biyu, waɗanda suka yi yaƙi da su.
banda Ba’indiya da ya mulki shi.
6:38 Amma ga sauran mahayan dawakai, suka kafa su a wannan gefe da cewa
gefe a sassan biyu na mai gida yana ba su alamun abin da za su yi, kuma
ana amfani da su a ko'ina cikin sahu.
6:39 Yanzu, a lõkacin da rana ta haskaka a kan garkuwoyi na zinariya da tagulla, duwatsu
suna kyalli da shi, suna haskakawa kamar fitulun wuta.
6:40 Sabõda haka, wani ɓangare na sarki sojojin da aka yada a kan manyan duwatsu, kuma
Suka yi tafiya cikin aminci da tsari.
6:41 Saboda haka duk waɗanda suka ji hayaniyar taronsu, da tafiya
na kamfanin, da rattling na kayan doki, aka motsa: ga
Sojojin suna da girma da girma.
6:42 Sa'an nan Yahuza da rundunarsa matso kusa, kuma suka shiga yaƙi, kuma a can
Aka kashe mutum ɗari shida daga cikin sojojin sarki.
6:43 Ele'azara kuma, mai suna Savaran, gane cewa daya daga cikin namomin, makamai.
tare da kayan masarufi, ya kasance mafi girma fiye da sauran, kuma yana zaton cewa
sarki yana kansa,
6:44 Sanya kansa a cikin hatsari, don ya kawo karshen ya ceci mutanensa, da kuma samun
sunansa na har abada.
6:45 Saboda haka, ya gudu a kan shi gabagaɗi, a cikin tsakiyar yaƙi.
suna kashe hannun dama da hagu, har suka rabu
daga gare shi ta bangarorin biyu.
6:46 Abin da ya aikata, sai ya kutsa a ƙarƙashin giwar, kuma ya tura shi ƙasa, ya kashe shi.
shi: sai giwa ta fado masa, a nan ya mutu.
6:47 Duk da haka sauran Yahudawa ganin ƙarfin sarki, da kuma
Tashin hankalin sojojinsa, ya juya daga gare su.
6:48 Sa'an nan sojojin sarki suka haura zuwa Urushalima su tarye su, da sarki
Ya kafa alfarwarsa gāba da Yahudiya, da Dutsen Sihiyona.
6:49 Amma ya yi sulhu da waɗanda suke a Betsura, gama sun fito daga
birnin, domin ba su da abinci a wurin da za su jure wa kewayen, shi
kasancewar shekara ce ta hutu ga ƙasar.
6:50 Saboda haka, sarki ya ɗauki Betsura, kuma ya kafa sansanin soja a can don kiyaye ta.
6:51 Amma ga Wuri Mai Tsarki, ya kewaye shi da yawa kwanaki
da injuna da kayan aikin jifa da wuta da duwatsu, da guntu-guntu don jefawa
darts da majajjawa.
6:52 Sa'an nan kuma suka ƙera injuna a kan injunansu, suka riƙe su
yaƙi dogon lokaci.
6:53 Amma duk da haka a ƙarshe, tasoshinsu ba tare da abinci ba, (domin haka ya kasance
a shekara ta bakwai, kuma a cikin Yahudiya da aka cece daga
Al'ummai, sun cinye ragowar kantin;)
6:54 Akwai kaɗan kaɗan a Wuri Mai Tsarki, saboda yunwa ta yi haka
rinjaya a kansu, sabõda haka, sun sãɓa wa kansu kõwane
mutum zuwa wurinsa.
6:55 A lokacin Lisiyas ya ji an ce Filibus, wanda Antiyaku, sarki.
sa'ad da yake raye, ya naɗa ya yi renon ɗansa Antiyaku, cewa ya
zai iya zama sarki,
6:56 An komo daga Farisa da Mediya, da kuma rundunar sojojin da suka tafi
tare da shi, kuma ya nemi ya kai masa hukumcin al’amura.
6:57 Saboda haka, ya tafi da sauri, ya ce wa sarki da shugabannin
mai masaukin baki da kamfani, Muna lalacewa kullum, kuma abincin mu ne kawai
ƙanƙanta, kuma wurin da muka kewaye yana da ƙarfi, da kuma al'amuran
Mulki yana kanmu:
6:58 Saboda haka, yanzu bari mu zama abokai da wadannan mutane, da kuma yin sulhu da
su, da dukkan al'ummarsu;
6:59 Kuma alkawari da su, cewa za su rayu bisa ga dokokinsu, kamar yadda suke
Don haka ba su ji daɗi ba, sun yi dukan waɗannan abubuwa
abubuwa, domin mun soke dokokinsu.
6:60 Saboda haka sarki da hakimai suka gamsu, saboda haka ya aika zuwa gare su
a yi zaman lafiya; kuma suka yarda da shi.
6:61 Har ila yau, sarki da hakimai suka yi rantsuwa a kansu
ya fita daga cikin kagara.
6:62 Sa'an nan sarki ya shiga Dutsen Sihiyona. amma da yaga karfin
wurin, ya karya rantsuwar da ya yi, kuma ya ba da umarni
ja saukar da bango kewaye.
6:63 Bayan haka, ya tafi da sauri, kuma ya koma Antakiya, inda
Sai ya sami Filibus shugaban birnin, sai ya yi yaƙi da shi
ya kwace garin da karfi.