1 Sarakuna
22:1 Kuma suka ci gaba shekara uku, ba yaƙi tsakanin Suriya da Isra'ila.
22:2 Kuma a shekara ta uku, Yehoshafat, Sarkin sarakuna
Yahuza ya zo wurin Sarkin Isra'ila.
" 22:3 Sai Sarkin Isra'ila ya ce wa barorinsa, "Ku sani cewa Ramot a cikin
Gileyad namu ne, mun kuwa yi shiru, Ba mu ƙwace ta daga hannun Ubangiji ba
Sarkin Suriya?
" 22:4 Kuma ya ce wa Yehoshafat, "Za ka tafi tare da ni zuwa yaƙi
Ramotgilead? Yehoshafat ya ce wa Sarkin Isra'ila, “Ni kamar kai nake
jama'ata kamar jama'arka, dawakaina kamar dawakanka.
" 22:5 Sai Yehoshafat ya ce wa Sarkin Isra'ila, "Ina roƙonka, tambaya a
maganar Ubangiji yau.
22:6 Sa'an nan Sarkin Isra'ila ya tara annabawa, game da hudu
Mutum ɗari, ya ce musu, “In tafi Ramot-gileyad.”
yaki, ko zan hakura? Suka ce, Haura; gama Ubangiji zai
Ka ba da shi a hannun sarki.
" 22:7 Sai Yehoshafat ya ce: "Ashe, babu wani annabin Ubangiji a nan banda.
domin mu tambaye shi?
22:8 Sai Sarkin Isra'ila ya ce wa Yehoshafat: "Akwai sauran mutum guda.
Mikaiya, ɗan Imla, wanda za mu yi roƙo ga Ubangiji, amma ina ƙi
shi; Gama ba ya annabta nagarta a kaina, amma mugunta. Kuma
Yehoshafat ya ce, “Kada sarki ya ce haka.
22:9 Sa'an nan Sarkin Isra'ila ya kira wani hafsa, ya ce, "Gaggauta nan
Mikaiya ɗan Imla.
22:10 Kuma Sarkin Isra'ila da Yehoshafat, Sarkin Yahuza, zaune a kan nasa
kursiyin, tun sa tufafinsu, a cikin wani wuri marar amfani a ƙofar
Ƙofar Samariya; Dukan annabawa kuma sun yi annabci a gabansu.
22:11 Zadakiya, ɗan Kena'ana, ya yi masa ƙahonin ƙarfe, ya ce.
Ubangiji ya ce, 'Da waɗannan za ku kori Suriyawa har ku
sun cinye su.
22:12 Kuma dukan annabawa sun yi annabci haka, yana cewa: "Haura zuwa Ramot-gileyad, da kuma.
gama Ubangiji zai ba da ita a hannun sarki.
22:13 Kuma manzon da ya tafi kiran Mikaiya ya yi magana da shi, yana cewa:
Ga shi, maganar annabawa sun yi wa sarki daɗi
Baki ɗaya: Ina roƙonka ka bar maganarka ta zama kamar maganar ɗayansu.
Kuma ku faɗi abin da yake mai kyau.
" 22:14 Kuma Mikaiya ya ce: "Na rantse da Ubangiji, abin da Ubangiji ya ce mini
zan yi magana.
22:15 Sai ya je wurin sarki. Sarki ya ce masa, Mikaiya, mu tafi
Za mu yi yaƙi da Ramot-gileyad da yaƙi, ko kuwa za mu haƙura? Sai ya amsa
Ka tafi, ka yi nasara, gama Ubangiji zai ba da ita a hannun Ubangiji
sarki.
" 22:16 Sai sarki ya ce masa, "Sau nawa zan yi maka alkawari cewa ka
Ka faɗa mini kome sai abin da yake na gaskiya da sunan Ubangiji?
22:17 Sai ya ce, "Na ga dukan Isra'ila wawa a kan tuddai, kamar tumaki da
Ba su da makiyayi, Ubangiji kuwa ya ce, “Waɗannan ba su da makiyayi
kowa ya koma gidansa lafiya.
22:18 Kuma Sarkin Isra'ila ya ce wa Yehoshafat: "Ashe, ban gaya maka haka
Ba zai yi annabcin alheri a kaina ba, sai dai mugunta?
" 22:19 Sai ya ce: "Saboda haka, ka ji maganar Ubangiji: Na ga Ubangiji
zaune a kan kursiyinsa, da dukan rundunar sama tsaye kusa da shi a kan nasa
hannun dama da hagunsa.
22:20 Sai Ubangiji ya ce: "Wa zai rinjayi Ahab, dõmin ya haura, kuma ya fāɗi."
a Ramotgilead? Kuma wani ya ce a kan haka, wani kuma ya ce a kan haka
hanya.
22:21 Sai wani ruhu ya fito, ya tsaya a gaban Ubangiji, ya ce, "I
zai lallashe shi.
22:22 Sai Ubangiji ya ce masa, "Da me? Sai ya ce, Zan tafi, kuma
Zan zama ruhun ƙarya a bakin dukan annabawansa. Sai ya ce.
Za ku rinjaye shi, ku yi nasara kuma, ku fita, ku yi haka.
22:23 Yanzu saboda haka, sai ga, Ubangiji ya sa ruhun ƙarya a bakin
Dukan waɗannan annabawanku, Ubangiji kuma ya faɗa muku mugun abu.
22:24 Amma Zadakiya, ɗan Kena'ana, ya matso, ya bugi Mikaiya a kan tudu.
kunci, ya ce, Wace hanya Ruhun Ubangiji ya tafi daga gare ni in yi magana
zuwa gare ka?
22:25 Kuma Mikaiya ya ce, "Ga shi, a wannan rana, za ka gani, lokacin da za ka tafi.
a cikin ɗakin ciki don ɓoye kanka.
22:26 Sai Sarkin Isra'ila ya ce, "Ka ɗauki Mikaiya, kuma mayar da shi zuwa ga Amon
mai mulkin birnin, da Yowash ɗan sarki.
22:27 Kuma ka ce, 'Haka sarki ya ce, Ku sa wannan mutumin a kurkuku, da kuma ciyar
shi da abinci na wahala da ruwan wahala, har in zo
cikin aminci.
22:28 Kuma Mikaiya ya ce, "Idan ka komo da salama, Ubangiji ya ba
magana da ni. Sai ya ce, “Ku ji, ya ku mutane, kowane ɗayanku.
22:29 Saboda haka, Sarkin Isra'ila, da Yehoshafat, Sarkin Yahuza, haura zuwa
Ramotgilead.
22:30 Kuma Sarkin Isra'ila ya ce wa Yehoshafat: "Zan ɓad da kaina.
kuma ku shiga yaƙi; Amma ka sa tufafinka. Kuma sarkin
Isra'ila kuwa ya ɓad da kansa, ya tafi yaƙi.
22:31 Amma Sarkin Suriya ya umarci shugabanninsa talatin da biyu
Ka mallaki karusansa, yana cewa, 'Kada ku yi yaƙi da ƙarami ko babba, sai dai
kawai tare da Sarkin Isra'ila.
22:32 Kuma shi ya faru da cewa, sa'ad da shugabannin karusai suka ga Yehoshafat.
Suka ce, 'Hakika shi ne Sarkin Isra'ila. Suka koma gefe
Yehoshafat kuwa ya yi kira.
22:33 Kuma shi ya faru da cewa, sa'ad da shugabannin karusai suka gane shi.
Ba Sarkin Isra'ila ba ne, har da suka komo daga binsa.
22:34 Kuma wani mutum ya ja baka a cikin wani shiri, kuma ya bugi Sarkin Isra'ila.
Tsakanin mahaɗin kayan ɗamara: don haka ya ce wa direban
Karusarsa, Ka juyar da hannunka, ka fitar da ni daga cikin runduna. domin ni ne
rauni.
22:35 Kuma yaƙi ya karu a ranar, kuma sarki aka tsare a nasa
Karusarsa ta yi yaƙi da Suriyawa, ta mutu da maraice, jini kuwa ya ƙare
rauni a tsakiyar karusar.
22:36 Kuma aka yi shela a cikin rundunar game da sauka
na rana, yana cewa, kowane mutum zuwa birninsa, kuma kowane mutum zuwa nasa
kasa.
22:37 Saboda haka, sarki ya mutu, aka kai Samariya. Suka binne sarki
a Samariya.
22:38 Kuma daya wanke karusarsa a tafkin Samariya. kuma karnuka sun lasa
sama da jininsa; Suka wanke masa kayan masarufi; bisa ga maganar
Ubangiji abin da ya faɗa.
22:39 Yanzu sauran ayyukan Ahab, da dukan abin da ya yi, da giwaye.
Gidan da ya yi, da dukan garuruwan da ya gina, ba su ba ne
An rubuta a littafin tarihin sarakunan Isra'ila?
22:40 Sai Ahab ya rasu tare da kakanninsa. Ɗansa Ahaziya ya gāji sarautarsa
maimakon.
22:41 Kuma Yehoshafat, ɗan Asa, ya ci sarautar Yahuza a na huɗu
shekara ta Ahab, Sarkin Isra'ila.
22:42 Yehoshafat yana da shekara talatin da biyar sa'ad da ya ci sarauta. shi kuma
Ya yi mulki shekara ashirin da biyar a Urushalima. Kuma sunan mahaifiyarsa
Azubah 'yar Shilhi.
22:43 Kuma ya bi dukan hanyoyin da mahaifinsa Asa. bai kau da kai ba
Daga cikinta, kuna yin abin da yake daidai a gaban Ubangiji.
Duk da haka ba a kawar da masujadai ba. ga mutanen da aka bayar
Suka ƙona turare a tuddai.
22:44 Kuma Yehoshafat ya yi sulhu da Sarkin Isra'ila.
22:45 Yanzu sauran ayyukan Yehoshafat, da ƙarfinsa da ya nuna.
da kuma yadda ya yi yaƙi, ba a rubuta su a littafin tarihin ba
sarakunan Yahuda?
22:46 Da sauran 'yan luwaɗi, waɗanda suka ragu a zamaninsa
uban Asa, ya kwashe daga ƙasar.
22:47 Sa'an nan babu wani sarki a Edom, mataimaki ne sarki.
22:48 Yehoshafat ya yi jiragen ruwa na Tarshish don su tafi Ofir su kwaso zinariya.
tafi ba; Gama jiragen sun karye a Eziyongeber.
22:49 Sa'an nan Ahaziya, ɗan Ahab, ya ce wa Yehoshafat: "Bari barorina
tare da barorinka a cikin jiragen ruwa. Amma Yehoshafat ya ƙi.
22:50 Yehoshafat kuwa ya rasu, aka binne shi tare da kakanninsa
A birnin kakansa Dawuda, Yehoram ɗansa ya gāji sarautarsa
maimakon.
22:51 Ahaziya, ɗan Ahab, ya ci sarautar Isra'ila a Samariya
A shekara ta goma sha bakwai ta sarautar Yehoshafat, Sarkin Yahuza, ya yi mulki shekara biyu
a kan Isra'ila.
22:52 Kuma ya aikata mugunta a gaban Ubangiji, kuma ya bi hanyarsa
uba, kuma a cikin hanyar uwarsa, kuma a cikin hanyar Yerobowam ɗan
na Nebat, wanda ya sa Isra'ila su yi zunubi.
22:53 Domin ya bauta wa Ba'al, kuma ya yi masa sujada, kuma ya tsokani fushin Ubangiji
Allah na Isra'ila, bisa ga dukan abin da tsohonsa ya yi.