1 Sarakuna
11:1 Amma sarki Sulemanu ya ƙaunaci baƙi da yawa, tare da 'yar
Fir'auna, da matan Mowabawa, da Ammonawa, da Edomawa, da Sidoniyawa, da
Hittiyawa;
11:2 Daga cikin al'ummai game da abin da Ubangiji ya ce wa 'ya'yan
Isra'ila, ba za ku shiga wurinsu ba, ba kuwa za su shiga wurinku ba.
Gama za su karkatar da zuciyarka ga bin gumakansu, Sulemanu
manne da waɗannan a cikin soyayya.
11:3 Kuma yana da mata ɗari bakwai, gimbiya, da ɗari uku
ƙwaraƙwara: matansa kuma suka karkatar da zuciyarsa.
11:4 Gama a lokacin da Sulemanu ya tsufa, matansa suka juya baya
Zuciyarsa tana bin gumaka, amma zuciyarsa ba ta cika da Ubangiji ba
Allahnsa, kamar yadda zuciyar kakansa Dawuda ya yi.
11:5 Domin Sulemanu ya bi Ashtarot, gunkin Sidoniyawa
Milkom, abin ƙyamar Ammonawa.
11:6 Kuma Sulemanu ya aikata mugunta a gaban Ubangiji, kuma bai bi
Ubangiji, kamar yadda kakansa Dawuda ya yi.
11:7 Sa'an nan Sulemanu ya gina wa Kemosh wuri mai banƙyama, abin ƙyama
Mowab, a tudun da ke gaban Urushalima, da Molek, da
Banƙyama na Ammonawa.
11:8 Haka kuma ya yi wa dukan matansa baƙi, waɗanda suka ƙona turare da
hadaya ga gumakansu.
11:9 Ubangiji kuwa ya yi fushi da Sulemanu, saboda zuciyarsa ta kau da kai
Ubangiji Allah na Isra'ila, wanda ya bayyana gare shi sau biyu.
11:10 Kuma ya umarce shi game da wannan abu, cewa kada ya bi
Amma bai kiyaye abin da Ubangiji ya umarce shi ba.
11:11 Saboda haka Ubangiji ya ce wa Sulemanu, "Domin abin da aka yi daga gare ku.
Ba ka kuwa kiyaye alkawarina da dokokina waɗanda nake da su ba
Ya umarce ka, lalle ne, zan ƙwace mulki daga gare ka, in ba da
ga bawanka.
11:12 Duk da haka, a zamaninka, ba zan yi haka domin ubanka Dawuda
Amma zan ƙwace shi daga hannun ɗanka.
11:13 Duk da haka, ba zan yashe dukan mulkin; amma zai ba da kabila ɗaya
Ɗanka saboda bawana Dawuda, da kuma saboda Urushalima wadda ni
sun zaba.
11:14 Kuma Ubangiji ya ta da maƙiyi ga Sulemanu, Hadad Ba Edom
Na zuriyar sarki ne a Edom.
11:15 Domin shi ya faru da cewa, a lokacin da Dawuda yana a Edom, da Yowab, shugaban sojojin
Maigidan ya haura don ya binne waɗanda aka kashe, bayan da ya karkashe kowane namiji a ciki
Edom;
FIT 11:16 Yowab ya yi wata shida a can tare da dukan Isra'ilawa, har ya yanke
kashe kowane namiji a Edom:)
11:17 Hadad kuwa ya gudu, shi da Edomawa na barorin mahaifinsa
shi, don shiga Masar; Hadad yana yaro karami.
11:18 Kuma suka tashi daga Madayanawa, suka zo Faran
Suka fito daga Faran, suka zo Masar wurin Fir'auna, Sarkin Masar.
Wanda ya ba shi gida, ya ba shi abinci, ya ba shi fili.
11:19 Kuma Hadad ya sami babban tagomashi a gaban Fir'auna, don haka ya ba
Ya auri 'yar'uwar matarsa, 'yar'uwar Tafenes
sarauniya.
11:20 Kuma 'yar'uwar Tafenes ta haifa masa dansa Genubat, wanda Tafenes.
An yaye a gidan Fir'auna, Genubat kuwa yana cikin gidan Fir'auna
'ya'yan Fir'auna.
11:21 Kuma a lõkacin da Hadad ya ji a Masar, Dawuda ya rasu tare da kakanninsa
Yowab shugaban sojojin ya rasu
Zan tafi, domin in tafi ƙasara.
11:22 Sai Fir'auna ya ce masa, "Amma abin da ka rasa tare da ni, cewa?
Ga shi, kana neman zuwa ƙasarka? Sai ya amsa.
Babu komai: duk da haka bari in tafi cikin hikima.
11:23 Kuma Allah ya ta da wani abokin gaba, Rezon, ɗan Eliyada.
wanda ya gudu daga wurin ubangidansa Hadadezer, Sarkin Zoba.
11:24 Kuma ya tattara maza a gare shi, kuma ya zama shugaban rundunar, sa'ad da Dawuda
Suka karkashe mutanen Zoba, suka tafi Dimashƙu, suka zauna a ciki
ya yi sarauta a Dimashƙu.
11:25 Kuma ya kasance maƙiyi ga Isra'ila dukan zamanin Sulemanu, banda Ubangiji
Waɗanda Hadad ya yi, ya ƙi jinin Isra'ila, ya yi mulki a Suriya.
11:26 Kuma Yerobowam, ɗan Nebat, Ba'ifrati na Zereda, Sulemanu.
bawa, sunan mahaifiyarta Zeruya, macen gwauruwa, har ma ya ɗaga
Ya ɗaga hannunsa gāba da sarki.
11:27 Kuma wannan shi ne dalilin da ya sa ya ɗaga hannunsa gāba da sarki.
Sulemanu ya gina Millo, ya gyara ɓangarorin birnin Dawuda
uba.
11:28 Kuma mutumin Yerobowam, shi ne babban jarumi.
Saurayin da yake ƙwazo ne, sai ya sa shi ya zama mai mulkin dukan al'amura
na gidan Yusufu.
11:29 Kuma a lokacin da Yerobowam ya fita daga Urushalima.
Sai annabi Ahija mutumin Shilo ya same shi a hanya. kuma yana da
sanye da sabon tufafi; Su biyun kuwa su kaɗai ne a filin.
11:30 Sai Ahija ya kama sabuwar rigar da ke kansa, ya yayyage ta goma sha biyu
guda:
" 11:31 Sai ya ce wa Yerobowam: "Ka ɗauki guda goma.
Allah na Isra'ila, ga shi, zan ƙwace mulki daga hannun Ubangiji
Sulemanu, zai ba ka kabila goma.
11:32 (Amma yana da kabila ɗaya saboda bawana Dawuda, da kuma
Domin Urushalima, birnin da na zaɓa daga cikin dukan kabilan
Isra'ila:)
11:33 Domin cewa sun rabu da ni, kuma sun bauta wa Ashtarot
allahn Sidoniyawa, da Kemosh, gunkin Mowabawa, da Milkom
Allahn Ammonawa, amma ba su bi ta hanyoyina ba
Abin da yake daidai a idanuna, da kiyaye ka'idodina da nawa
shari'a, kamar yadda kakansa Dawuda ya yi.
11:34 Duk da haka, ba zan ƙwace dukan mulkin daga hannunsa, amma zan
naɗa shi sarki dukan kwanakin ransa saboda bawana Dawuda.
wanda na zaɓa, domin ya kiyaye umarnaina da farillaina.
11:35 Amma zan karɓe mulkin daga hannun ɗansa, kuma zan ba da ita
Kai, ko da kabila goma.
11:36 Kuma ga ɗansa zan ba da kabila ɗaya, domin bawana Dawuda ya sami wani
Kullum haske a gabana a Urushalima, birnin da na zaɓe ni
sanya sunana a can.
11:37 Kuma zan ɗauke ku, kuma za ku yi mulki bisa ga dukan abin da ka
rai yana so, zai zama Sarkin Isra'ila.
11:38 Kuma zai kasance, idan za ku kasa kunne ga dukan abin da na umarce ku, kuma
Zan yi tafiya cikin tafarkina, in aikata abin da yake daidai a gabana, domin ya kiyaye ni
Ka'idodi da umarnaina kamar yadda bawana Dawuda ya yi. cewa zan kasance
tare da kai, in gina maka tabbataccen Haikali kamar yadda na gina wa Dawuda
ba Isra'ila a gare ku.
11:39 Kuma saboda wannan zan azabtar da zuriyar Dawuda, amma ba har abada.
11:40 Saboda haka Sulemanu ya nemi ya kashe Yerobowam. Sai Yerobowam ya tashi ya gudu
zuwa Masar, wurin Shishak, Sarkin Masar, ya kasance a Masar har mutuwarsa
na Sulemanu.
11:41 Da sauran ayyukan Sulemanu, da dukan abin da ya yi, da nasa
Ashe, ba a rubuta su a littafin tarihin Sulemanu ba?
11:42 Kuma lokacin da Sulemanu ya yi mulki a Urushalima bisa dukan Isra'ila, shi ne arba'in
shekaru.
11:43 Kuma Sulemanu ya rasu, aka binne shi a birnin Dawuda
mahaifinsa, Rehobowam ɗansa ya gāji sarautarsa.