1 Sarakuna
8:1 Sa'an nan Sulemanu ya tattara dattawan Isra'ila, da dukan shugabannin Ubangiji
Kabilan, shugabannin gidajen kakanni na Isra'ila, zuwa ga sarki
Sulemanu a Urushalima, domin su kawo akwatin alkawari
na Ubangiji daga birnin Dawuda, wato Sihiyona.
8:2 Kuma dukan mutanen Isra'ila suka taru a gaban sarki Sulemanu, a fādar
Idi a watan Etanim, wato wata na bakwai.
8:3 Sai dukan dattawan Isra'ila suka zo, da firistoci suka ɗauki akwatin.
8:4 Kuma suka kawo akwatin alkawarin Ubangiji, da alfarwa ta sujada
taro, da dukan tsarkakakkun tasoshi da suke cikin alfarwa
Waɗannan firistoci da Lawiyawa suka kawo.
8:5 Kuma sarki Sulemanu, da dukan taron jama'ar Isra'ila
suka taru a wurinsa, suna tare da shi a gaban akwatin, suna yin hadaya da tumaki da
Shanu, waɗanda ba za a iya ƙididdige su ba saboda yawansu.
8:6 Sai firistoci suka kawo akwatin alkawari na Ubangiji zuwa nasa
Wuri, cikin Wurin Ubangiji, zuwa Wuri Mafi Tsarki, ko da a ƙarƙashinsa
fikafikan kerubobi.
8:7 Gama kerubobin sun shimfiɗa fikafikansu biyu bisa wurin Ubangiji
Kerubobin suka rufe akwatin da sandunansa a bisa.
8:8 Kuma suka fitar da sandunan, cewa iyakar sandunan da aka gani daga
a Wuri Mai Tsarki a gaban Wuri Mai Tsarki, ba a ganin su a waje
suna can har yau.
8:9 Babu wani abu a cikin akwatin, fãce allunan biyu na dutse, wanda Musa
Ka sa a Horeb, sa'ad da Ubangiji ya yi alkawari da 'ya'yan Isra'ila
Isra'ila, lokacin da suka fito daga ƙasar Masar.
8:10 Kuma shi ya faru da cewa, sa'ad da firistoci suka fito daga Wuri Mai Tsarki.
girgijen ya cika Haikalin Ubangiji.
8:11 Saboda haka, firistoci ba su iya tsayawa hidima saboda girgije.
gama ɗaukakar Ubangiji ta cika Haikalin Ubangiji.
8:12 Sa'an nan Sulemanu ya ce: "Ubangiji ya ce zai zauna a cikin duhu
duhu.
8:13 Lalle ne, Na gina muku wani gida da za a zauna a ciki, a wani wuri zauna a gare ku
su dawwama har abada.
8:14 Kuma sarki ya juya fuskarsa, kuma ya sa wa dukan taron jama'a albarka
Isra'ila: (Dukan taron jama'ar Isra'ila kuma suka tsaya.)
8:15 Sai ya ce: "Yabo ya tabbata ga Ubangiji Allah na Isra'ila, wanda ya yi magana da nasa."
bakin wa ubana Dawuda, da hannunsa ya cika, yana cewa,
8:16 Tun daga ranar da na fito da jama'ata Isra'ila daga Masar, I
Ba wanda ya zaɓi birni daga cikin dukan kabilan Isra'ila don ya gina Haikali
suna iya kasancewa a ciki; Amma na zaɓi Dawuda ya zama shugaban jama'ata Isra'ila.
8:17 Kuma ya kasance a cikin zuciyar David, mahaifina, gina Haikali domin Ubangiji
sunan Ubangiji Allah na Isra'ila.
8:18 Sai Ubangiji ya ce wa ubana, Dawuda, "Gama yana cikin zuciyarka
Ka gina Haikali don sunana, Ka yi kyau da yake yana cikin zuciyarka.
8:19 Duk da haka, ba za ku gina Haikalin; amma ɗanka mai zuwa
Daga cikin ku, zai gina Haikali ga sunana.
8:20 Kuma Ubangiji ya cika maganarsa, kuma na tashi a
dakin ubana Dawuda, kuma zauna a kan kursiyin Isra'ila, kamar yadda Ubangiji
Ubangiji ya yi alkawari, kuma sun gina Haikali domin sunan Ubangiji Allah na
Isra'ila.
8:21 Kuma na sanya wani wuri domin akwatin alkawari, a cikinsa akwai alkawari
Ubangiji, wanda ya yi tare da kakanninmu, sa'ad da ya fisshe su daga Ubangiji
ƙasar Masar.
8:22 Kuma Sulemanu ya tsaya a gaban bagaden Ubangiji a gaban dukan
Jama'ar Isra'ila, ya miƙa hannuwansa zuwa sama.
8:23 Sai ya ce: "Ya Ubangiji Allah na Isra'ila, babu Allah kamarka, a cikin sama
a sama, ko a ƙasa a ƙarƙashinsa, waɗanda suke kiyaye alkawari da jinƙai tare da ku
bayin da suke tafiya a gabanka da zuciya ɗaya.
8:24 Wanda ya cika tare da bawanka, mahaifina, Dawuda, abin da ka alkawarta masa.
Ka yi magana da bakinka, ka cika shi da hannunka.
kamar yadda wannan rana take.
8:25 Saboda haka yanzu, ya Ubangiji Allah na Isra'ila, ka kiyaye bawanka, ubana Dawuda
Ka yi masa alkawari, cewa, 'Ba za a rasa wani mutum a cikina ba.'
gani don zama a kan kursiyin Isra'ila; Sabõda haka ɗiyanku ku yi hankali
Hanyarsu, da za su yi tafiya a gabana kamar yadda ka yi tafiya a gabana.
8:26 Kuma yanzu, Ya Allah na Isra'ila, bari maganarka, Ina rokonka ka, a tabbata, wanda
Ka faɗa wa bawanka Dawuda, ubana.
8:27 Amma lalle ne Allah zai zauna a cikin ƙasa? sai ga sama da sama na
sammai ba za su iya ɗaukar ka ba. kasan wannan gidan da nake dashi
gina?
8:28 Amma duk da haka ka girmama addu'ar bawanka, da nasa
roƙo, ya Ubangiji Allahna, ka kasa kunne ga kuka da addu'a.
Abin da bawanka ke yi a gabanka yau.
8:29 Domin idanunku su bude ga wannan gidan dare da rana, ko da wajen
wurin da ka ce, sunana zai kasance a can, da kai
Mai yiwuwa ka kasa kunne ga addu'ar da bawanka zai yi a kan wannan
wuri.
8:30 Kuma ka kasa kunne ga roƙon bawanka, da na jama'arka
Isra'ila, sa'ad da za su yi addu'a wajen wannan wuri, kuma ji a cikin sama
wurin zamanka, kuma idan ka ji, ka gafarta.
8:31 Idan kowa ya yi laifi a kan maƙwabcinsa, da kuma rantsuwa da za a aza a kansa
Ka sa shi ya rantse, kuma rantsuwa ta zo gaban bagadenka a cikin wannan
gida:
8:32 Sa'an nan ka ji a cikin sama, kuma yi, da kuma yi hukunci a kan bayinka, da yanke hukunci
mugu, don ya kawo masa hanyarsa a kansa; da kuma baratar da salihai, zuwa
Ku ba shi gwargwadon adalcinsa.
8:33 Sa'ad da jama'arka Isra'ila, za a bugi ƙasa a gaban abokan gāba, saboda su
Na yi maka zunubi, na komo wurinka, in faɗi shaidarka
suna, ka yi addu'a, da roƙo gare ka a wannan Haikali.
8:34 Sa'an nan ka ji a sama, kuma ka gafarta zunuban jama'arka Isra'ila, kuma
Ka komar da su ƙasar da ka ba kakanninsu.
8:35 Lokacin da sama aka rufe, kuma babu ruwan sama, domin sun yi zunubi
a kanku; Idan sun yi addu'a wajen wannan wuri, suka shaida sunanka, kuma
Ka kau da kai daga zunubinsu, sa'ad da ka azabtar da su.
8:36 Sa'an nan ka ji a cikin sama, kuma ka gafarta zunuban bayinka, da na
Jama'arka Isra'ila, ka koya musu kyakkyawar hanyar da za su bi
Ka yi tafiya, ka ba da ruwa bisa ƙasarka wadda ka ba jama'arka
don gado.
8:37 Idan akwai yunwa a cikin ƙasa, idan akwai annoba, da tsãwa.
mildew, fara, ko kuma idan akwai caterpiller; idan makiyansu sun kewaye su
a cikin ƙasar garuruwansu; kowace irin annoba, kowace irin cuta
akwai;
8:38 Abin da addu'a da addu'a za a yi ta kowane mutum, ko da dukan ka
Jama'ar Isra'ila, waɗanda za su san kowane mutum da bala'in zuciyarsa.
Ya miƙa hannuwansa zuwa ga gidan nan.
8:39 Sa'an nan ka ji a Sama wurin zamanka, kuma ka gafarta, kuma yi, kuma
Ka ba kowane mutum bisa ga al'amuransa, wanda ka san zuciyarsa. (don
Kai, kai kaɗai, ka san zukatan dukan 'ya'yan mutane;)
8:40 Domin su ji tsoronka dukan kwanakin da suke zaune a ƙasar
Ka ba kakanninmu.
8:41 Haka kuma game da baƙo, wanda ba na jama'arka Isra'ila, amma
Ya fito daga ƙasa mai nisa sabili da sunanka.
8:42 (Gama za su ji labarin sunanka mai girma, da ƙarfin hannunka, da naka
hannunka miƙe;) sa'ad da zai zo ya yi addu'a wajen wannan Haikali;
8:43 Ka ji a Sama wurin zamanka, kuma ka aikata bisa ga dukan abin da Ubangiji
Baƙo yana kira gare ka, Domin dukan mutanen duniya su san ka
Suna, in ji tsoronka, kamar yadda jama'arka Isra'ila suke yi. kuma domin su san haka
Wannan gidan da na gina, ana kiransa da sunanka.
8:44 Idan mutanenka za su fita yaƙi da abokan gābansu, duk inda ka
Za ku aike su, ku yi addu'a ga Ubangiji wajen birnin da kuke
Ka zaɓa, kuma wajen Haikalin da na gina domin sunanka.
8:45 Sa'an nan ka ji a cikin sama addu'a da addu'o'insu, kuma
kiyaye dalilinsu.
8:46 Idan sun yi zunubi a gare ku, (domin babu wani wanda ba ya yin zunubi,) kuma
Ka yi fushi da su, ka bashe su ga abokan gāba, har su yi haka
Kashe su zuwa ƙasar maƙiya, nesa ko kusa;
8:47 To, idan sun yi tunãni a cikin ƙasar da suka kasance
Ka kãma kãmammu, kuma ka tũba, kuma ka yi addu'a gare ka a cikin rãyuwar dũniya
ƙasar waɗanda suka kai su bauta, suna cewa, “Mun yi zunubi, kuma
Mun yi mugunta, mun yi mugunta;
8:48 Kuma don haka komo zuwa gare ku da dukan zuciyarsu, da dukan ransu.
A ƙasar maƙiyansu, waɗanda suka kai su bauta, suka yi addu'a gare su
Ka bi da ƙasarsu wadda ka ba kakanninsu birnin
wanda ka zaɓa, da Haikalin da na gina domin sunanka.
8:49 Sa'an nan ka ji addu'arsu da roƙonsu a cikin sama
wurin zama, da kiyaye dalilinsu.
8:50 Ka gafarta wa mutanenka waɗanda suka yi maka zunubi, da dukan su
laifofin da suka yi maka, kuma suka yi
Suna jin tausayin waɗanda suka kama su, domin su sami
tausayi gare su:
8:51 Domin su ne jama'arka, da gādo, wanda ka kawo
fita daga Masar, daga tsakiyar tanderun ƙarfe.
8:52 Domin idanunku iya bude ga addu'a na bawanka, kuma
Ga roƙon jama'arka Isra'ila, ka kasa kunne gare su duka
cewa suna kira zuwa gare ka.
8:53 Domin ka ware su daga dukan mutanen duniya, don
Ku zama gādonku kamar yadda ka faɗa ta hannun bawanka Musa.
Sa'ad da ka fito da kakanninmu daga Masar, ya Ubangiji Allah.
8:54 Kuma ya kasance haka, cewa, a lõkacin da Sulemanu ya gama addu'a dukan wannan
Addu'a da roƙo ga Ubangiji, ya tashi daga gaban bagaden
Ubangiji, daga durƙusa a kan gwiwoyi da hannuwansa mika zuwa sama.
8:55 Kuma ya tsaya, kuma ya sa wa dukan taron Isra'ila albarka da babbar murya
murya yana cewa,
8:56 Yabo ya tabbata ga Ubangiji, wanda ya ba da hutawa ga jama'arsa Isra'ila.
bisa ga dukan abin da ya alkawarta, ba a taɓa kasa magana ɗaya ba
Alkawarinsa mai kyau, wanda ya alkawarta ta hannun bawansa Musa.
8:57 Ubangiji Allahnmu ya kasance tare da mu, kamar yadda ya kasance tare da kakanninmu
Ka bar mu, kuma kada ka yashe mu.
8:58 Domin ya iya karkata zukatanmu zuwa gare shi, mu yi tafiya a cikin dukan tafarkunsa, kuma zuwa
Ka kiyaye umarnansa, da ka'idodinsa, da umarnansa waɗanda ya yi
ya umarci kakanninmu.
8:59 Kuma bari wadannan kalmomi na, abin da na yi addu'a a gaban Ubangiji
Ya Ubangiji, ka kasance kusa da Ubangiji Allahnmu dare da rana, domin ya kiyaye su
dalilin bawansa, da al'amuran jama'arsa Isra'ila a kowane lokaci.
kamar yadda lamarin yake bukata:
8:60 Domin dukan mutanen duniya su sani cewa Ubangiji shi ne Allah, da kuma cewa
babu wani.
8:61 Saboda haka, bari zuciyarku zama cikakke tare da Ubangiji Allahnmu, don tafiya a
Ka'idodinsa, da kiyaye umarnansa, kamar yadda yake a yau.
8:62 Kuma sarki, da dukan Isra'ilawa tare da shi, suka miƙa hadaya a gaban Ubangiji
Ubangiji.
8:63 Kuma Sulemanu ya miƙa hadaya na salama, wanda ya miƙa
Ga Ubangiji, bijimai dubu ashirin da biyu (22,000), da ɗari da ashirin
tumaki dubu. Sai sarki da dukan mutanen Isra'ila suka keɓe Ubangiji
Haikalin Ubangiji.
8:64 A ran nan ne sarki ya tsarkake tsakiyar farfajiyar da take a dā
Haikalin Ubangiji a nan ya miƙa hadayu na ƙonawa da nama
da kitsen hadayu na salama, saboda bagaden tagulla
Abin da yake a gaban Ubangiji ya yi ƙanƙanta don karɓar hadayun ƙonawa.
da hadaya ta gari, da kitsen hadaya ta salama.
8:65 Kuma a lokacin, Sulemanu ya gudanar da wani biki, da dukan Isra'ilawa tare da shi
taron jama'a, tun daga mashigin Hamat zuwa rafin Masar.
A gaban Ubangiji Allahnmu, kwana bakwai da kwana bakwai, har kwana goma sha huɗu.
8:66 A rana ta takwas ya sallami jama'a, kuma suka sa wa sarki albarka.
Suka tafi alfarwansu suna murna da farin ciki saboda dukan alheri
Abin da Ubangiji ya yi wa bawansa Dawuda, da jama'arsa Isra'ila.