1 Esdras
8:1 Kuma bayan wadannan abubuwa, a lokacin da Artexerxes, Sarkin Farisa, ya yi mulki
Esdras ɗan Saraya, ɗan Ezeriya, ɗan Helkiya, ya zo.
dan Salum,
8:2 ɗan Saduk, ɗan Achitob, ɗan Amariya, ɗan
Izaya ɗan Meremot, ɗan Zaraias, ɗan Savias,
ɗan Bokas, ɗan Abisumu, ɗan Feniees, ɗan ɗan adam
Ele'azara ɗan Haruna, babban firist.
8:3 Wannan Esras ya haura daga Babila, a matsayin magatakarda, kasancewa sosai shirye a cikin
Dokar Musa, wadda Allah na Isra'ila ya ba da.
8:4 Kuma sarki ya girmama shi
buƙatun.
8:5 Har ila yau, wasu daga cikin 'ya'yan Isra'ila, suka haura tare da shi
Firist na Lawiyawa, na mawaƙa tsarkaka, da masu tsaron ƙofofi, da masu hidima
Haikali zuwa Urushalima,
8:6 A cikin shekara ta bakwai ta sarautar Artexerxes, a wata na biyar, wannan
ita ce shekara ta bakwai ta sarki; Gama sun fita daga Babila a rana ta fari
na wata na fari, kuma ya zo Urushalima, bisa ga wadata
tafiyar da Ubangiji ya ba su.
8:7 Domin Esras yana da matukar gwaninta, don haka bai bar kome ba na shari'a
da umarnan Ubangiji, amma ya koya wa Isra'ilawa farillai da farillai
hukunce-hukunce.
8:8 Yanzu kwafin hukumar, wanda aka rubuta daga Artexerxes
Sarki, kuma ya zo wurin Esdras firist, kuma mai karanta shari'ar Ubangiji.
shi ne wannan ya biyo baya;
8:9 Sarki Artashate zuwa ga Esras, firist, kuma mai karanta shari'ar Ubangiji
yana aika gaisuwa:
8:10 Bayan yanke shawarar magance alheri, Na ba da oda, cewa irin wannan
al'ummar Yahudawa, da na firistoci da Lawiyawa suna cikinmu
Mulki, kamar yadda ake so da kuma sha'awar su tafi tare da ku zuwa Urushalima.
8:11 Saboda haka, duk wanda ya yi tunani game da shi, bari su tafi tare da ku.
kamar yadda ya ga dama a gare ni da abokaina bakwai masu ba da shawara;
8:12 Domin su duba ga al'amuran Yahudiya da Urushalima, yarda da su
abin da ke cikin shari'ar Ubangiji;
8:13 Kuma kai da kyautai ga Ubangijin Isra'ila zuwa Urushalima, wanda ni da na
abokai sun sha alwashin, da dukan zinariya da azurfa cewa a cikin ƙasar
Za a iya samun Babila, ga Ubangiji a Urushalima,
8:14 Tare da abin da kuma wanda aka bai wa na mutane domin Haikalin Ubangiji
Allahnsu a Urushalima, kuma a iya tattara azurfa da zinariya
bijimai, da raguna, da raguna, da abubuwan da suka shafi su;
8:15 Domin su miƙa hadayu ga Ubangiji a bisa bagaden
na Ubangiji Allahnsu, wanda yake a Urushalima.
8:16 Kuma abin da ku da 'yan'uwanku za ku yi da azurfa da zinariya.
ku yi, bisa ga nufin Allahnku.
8:17 Kuma da tsarkakakkun kayayyakin Ubangiji, wanda aka ba ku don amfani
Za ku sa Haikalin Allahnku, wanda yake a Urushalima, a gabanku
Allah a Urushalima.
8:18 Kuma duk abin da za ku tuna domin amfani da Haikali
Na Allahnku, za ku ba da ita daga cikin baitulmalin sarki.
8:19 Kuma ni sarki Artexerxes, kuma na umarci masu tsaron dukiya
a Suriya da Fenike, cewa duk abin da Esdras firist da mai karatu
Daga cikin shari'ar Maɗaukaki Allah zai aika, su ba shi
da sauri,
8:20 Zuwa jimlar talanti ɗari na azurfa, haka kuma alkama
zuwa sarƙoƙi ɗari, da gundumomi ɗari na ruwan inabi, da sauran abubuwa a ciki
yawa.
8:21 Bari duk abin da za a yi bisa ga shari'ar Allah da himma zuwa ga
Allah Maɗaukaki, kada fushi ya zo a kan mulkin sarki da nasa
'ya'ya maza.
8:22 Ina umartar ku kuma, cewa ba ku bukatar wani haraji, ko wani m, na
kowane daga cikin firistoci, ko Lawiyawa, ko mawaƙa tsarkaka, ko masu tsaron ƙofofi, ko
ma'aikatan Haikali, ko na duk wanda ke da ayyuka a cikin wannan Haikali, da
Kada wani mutum ya kallafa musu wani abu.
8:23 Kuma kai, Esdras, bisa ga hikimar Allah nada alƙalai da
Masu adalci, domin su yi hukunci a cikin dukan Suriya da kuma Feniki dukan waɗanda suka yi
ka san dokar Allahnka; Kuma waɗanda ba su san shi ba, za ka koya.
8:24 Kuma wanda ya ƙetare dokar Allahnka, da ta sarki.
za a hukunta shi da himma, ko ta hanyar kisa ne, ko waninsa
ukuba, ta hanyar biyan kuɗi, ko ta hanyar ɗauri.
8:25 Sa'an nan Esras magatakarda ya ce, "Yabo ya tabbata ga Ubangiji makaɗaici, Allah na kakannina.
Wanda ya sanya waɗannan abubuwa a cikin zuciyar sarki, don ya ɗaukaka nasa
gidan da yake a Urushalima:
8:26 Kuma ya girmama ni a gaban sarki, da mashawartansa, da kuma
duk abokansa da fadawansa.
8:27 Saboda haka, na ƙarfafa da taimakon Ubangiji Allahna, da kuma tattara
tare da mutanen Isra'ila su tafi tare da ni.
8:28 Kuma waɗannan su ne shugabanni bisa ga iyalansu da dama
Manyan mutane waɗanda suka tafi tare da ni daga Babila a zamanin sarki
Artexerxes:
8:29 Daga cikin 'ya'yan Fine, Gerson: daga cikin 'ya'yan Itamar, Gamael.
'Ya'yan Dawuda, Lettus ɗan Sekeniya.
8:30 Daga cikin 'ya'yan Farisa, Zakariya; Tare da shi aka ƙidaya ɗari
da maza hamsin.
8:31 Daga cikin 'ya'yan Fahat Mowab, Eliyaniya, ɗan Zaraiya, tare da shi.
maza dari biyu:
8:32 Daga cikin 'ya'yan Zathoye, Sekeniya, ɗan Yezelus, tare da shi uku.
Obet ɗan Jonatan, shi ne na iyalin Adin
shi mutum ɗari biyu da hamsin.
8:33 Na zuriyar Elam, Yosiya ɗan Gotoliya, tare da shi mutum saba'in.
8:34 Na zuriyar Shafatiya, Zaraiya ɗan Maikel, tare da shi
maza saba'in da goma:
8:35 Daga cikin 'ya'yan Yowab, Abadiya, ɗan Yezelus, tare da shi ɗari biyu
da maza goma sha biyu.
8:36 Daga cikin 'ya'yan Banid, Assalimot, ɗan Yehoshafiyas, tare da shi.
maza dari da sittin:
8:37 Daga cikin 'ya'yan Babi, Zakariya, ɗan Bebai, tare da shi ashirin da
maza takwas:
8:38 Daga cikin 'ya'yan Astat, Johannes, ɗan Akatan, tare da shi ɗari
da maza goma:
8:39 Daga cikin 'ya'yan Adonikam na ƙarshe, kuma waɗannan su ne sunayensu.
Eliphalet, da Jewel, da Samayas, tare da su mutum saba'in.
8:40 Na zuriyar Bago, Uthi ɗan Istalcurus, tare da shi saba'in.
maza.
8:41 Kuma wadannan na tattara a kogin da ake kira Theras, inda muka
Ka kafa alfarwa ta mu kwana uku, sa'an nan na duba su.
8:42 Amma a lokacin da na sami babu wani daga cikin firistoci da Lawiyawa.
8:43 Sa'an nan na aika wurin Ele'azara, da Iduwel, da Masman.
8:44 Kuma Alnatan, kuma Mamayas, kuma Yoribas, kuma Natan, Eunatan, Zakariya,
da Mosollamon, manyan mutane kuma masu ilimi.
8:45 Kuma na umarce su su tafi wurin Saddeus, kyaftin, wanda yake a cikin
wurin taskar:
8:46 Kuma ya umarce su su yi magana da Daddeus, da nasa
'yan'uwa, da ma'aji a wurin, su aiko mana da irin wadannan mutane
Zai iya zartar da ofishin firistoci a cikin Haikalin Ubangiji.
8:47 Kuma da ikon Ubangijinmu suka kawo mana ƙwararrun mutane
'Ya'yan Moli, ɗan Lawi, ɗan Isra'ila, da Asebebiya, da nasa
'Ya'yansa, da 'yan'uwansa, waɗanda suke goma sha takwas.
8:48 da Asebia, da Annus, da Osaias ɗan'uwansa, daga cikin 'ya'yan
Channuneus da 'ya'yansu maza ashirin ne.
8:49 Kuma daga ma'aikatan Haikali, waɗanda Dawuda ya keɓe, da kuma
Manyan mutane domin hidimar Lawiyawa, da barorin Ubangiji
Haikali ɗari biyu da ashirin, da kasida wanda aka nuna sunayensu.
8:50 Kuma a can na yi wa'adi azumi ga samarin a gaban Ubangijinmu
daga gare shi, tafiya mai albarka gare mu da waɗanda suke tare da mu, domin
'ya'yanmu, da shanu.
8:51 Domin na ji kunya in tambayi sarki mahaya ƙafa, da mahayan dawakai, da hali
Ka tsare mu daga maƙiyanmu.
8:52 Domin mun ce wa sarki, cewa ikon Ubangiji Allahnmu zai
Ku kasance tare da masu nemansa, ku taimake su ta kowace hanya.
8:53 Kuma muka sake roƙi Ubangijinmu game da wadannan abubuwa, kuma muka same shi
alheri gare mu.
8:54 Sa'an nan na ware goma sha biyu daga cikin manyan firistoci, Esebrias, da
Assanias, da mutum goma daga cikin 'yan'uwansu.
8:55 Kuma na auna su zinariya, da azurfa, da tsarkakakkun kayayyakin da Ubangiji
Haikalin Ubangijinmu, wanda sarki, da majalisarsa, da hakimai, da
dukan Isra'ila, ya ba.
8:56 Kuma a lõkacin da na auna shi, Na ba su ɗari shida da hamsin
talanti na azurfa, da kwanonin azurfa talanti ɗari, da guda ɗaya
zinariya talanti ɗari.
8:57 Kuma ashirin da zinariya kwanoni, da tagulla goma sha biyu, da lallausan
tagulla, mai kyalli kamar zinariya.
8:58 Sai na ce musu: "Ku duka tsarkaka ne ga Ubangiji, da tasoshin
Tsattsarka ne, zinariya da azurfar kuma wa'adi ne ga Ubangiji, Ubangiji
na kakanninmu.
8:59 Ku yi tsaro, ku kiyaye su, har ku ba da su ga manyan firistoci
da Lawiyawa, da manyan mutanen Isra'ilawa, a cikin
Urushalima, cikin ɗakunan Haikalin Allahnmu.
8:60 Don haka firistoci da Lawiyawa, waɗanda suka karɓi azurfa da zinariya
Tasoshi kuwa suka kawo su Urushalima a Haikalin Ubangiji
Ubangiji.
8:61 Kuma daga kogin Theras muka tashi a rana ta goma sha biyu ta farko
Watan, kuma ya zo Urushalima da ikon Ubangijinmu mai girma, wanda yake
tare da mu: kuma daga farkon tafiyarmu Ubangiji ya cece mu
Daga kowane maƙiyi, don haka muka zo Urushalima.
8:62 Kuma a lõkacin da muka kasance a can kwana uku, da zinariya da azurfa
An tsĩrar da auna a Haikalin Ubangijinmu a rana ta huɗu zuwa
Marmoth, firist, ɗan Iri.
8:63 Kuma tare da shi akwai Ele'azara, ɗan Fine, tare da su Yosabad
ɗan Yesu da Mo'th ɗan Sabban, Lawiyawa: duk sun tsira
su ta lamba da nauyi.
8:64 Kuma dukan nauyinsu da aka rubuta sama a wannan sa'a.
8:65 Kuma waɗanda suka fito daga zaman talala miƙa hadaya ga
Ubangiji Allah na Isra'ila, Ko da bijimai goma sha biyu domin dukan Isra'ila, tamanin
da raguna goma sha shida.
8:66 'Yan raguna saba'in da goma sha biyu, awaki don hadaya ta salama, goma sha biyu; duka
Suka miƙa hadaya ga Ubangiji.
8:67 Kuma suka tsĩrar da umarnanka sarki ga ma'aikatan sarki 'da
zuwa ga gwamnonin Celosyria da na Finikiya; kuma sun girmama mutane
da Haikalin Allah.
8:68 Sa'ad da waɗannan abubuwa suka faru, shugabannin suka zo wurina, suka ce.
8:69 Al'ummar Isra'ila, da sarakuna, da firistoci, da Lawiyawa, ba su sa
Ka kawar da su daga baƙin mutanen ƙasar, Ko ƙazantar Ubangiji
Al'ummai, na Kan'aniyawa, da Hittiyawa, da Farisawa, da Yebusiyawa, da
Mowabawa, da Masarawa, da Edomawa.
8:70 Domin su da 'ya'yansu maza sun yi aure da 'ya'yansu mata, da kuma
An gauraye iri mai tsarki da baƙon mutanen ƙasar; kuma daga
farkon wannan al'amari masu mulki da manyan mutane sun kasance
masu tarayya da wannan zalunci.
8:71 Kuma da zaran na ji wadannan abubuwa, Na yayyage tufafina, da kuma mai tsarki
Tufafin, ya cire gashin kaina da gemuna, ya zaunar da ni
kasa bakin ciki da nauyi sosai.
8:72 Saboda haka, duk waɗanda suka kasance a sa'an nan girgiza saboda maganar Ubangiji Allah na Isra'ila
Na taru a wurina, sa'ad da nake baƙin ciki saboda muguntar, amma na zauna shiru
cike da nauyi har zuwa hadaya ta yamma.
8:73 Sa'an nan na tashi daga azumi da tufafina da tsattsarkan tufa.
Na durƙusa gwiwoyina, na miƙa hannuwana ga Ubangiji.
8:74 Na ce, Ya Ubangiji, na ji kunya a gabanka.
8:75 Domin zunubanmu suna da yawa fiye da kawunanmu, da jahilci da
ya kai sama.
8:76 Tun daga zamanin kakanninmu mun kasance kuma muna da girma
zunubi, har yau.
8:77 Kuma saboda zunubanmu da kakanninmu, muna tare da 'yan'uwanmu, da sarakunanmu da
An ba da firistocinmu ga sarakunan duniya, ga takobi, da kuma
zuwa bauta, da ganima da kunya, har wa yau.
8:78 Kuma yanzu a wani gwargwado an nuna mana rahama daga gare ku
Ya Ubangiji, domin a bar mu tushe da suna a wurinka
Wuri Mai Tsarki;
8:79 Kuma don bayyana mana haske a Haikalin Ubangiji Allahnmu, da kuma zuwa
Ka ba mu abinci a lokacin bautarmu.
8:80 Na'am, a lõkacin da muke cikin bauta, Ubangijinmu ba a yashe mu ba. amma shi
Ya sa mu alheri a gaban sarakunan Farisa, har suka ba mu abinci;
8:81 Na'am, kuma Muka ɗaukaka Haikalin Ubangijinmu, kuma Muka ɗaukaka ɓatattu
Sion, cewa sun ba mu tabbataccen zama a Yahudiya da Urushalima.
8:82 Kuma yanzu, Ya Ubangiji, me za mu ce, da ciwon wadannan abubuwa? domin muna da
Ka ƙetare umarnanka, waɗanda ka ba da ta hannunka
bayin annabawa, suna cewa,
8:83 Ƙasar da za ku shiga, ku mallaka, ita ce ƙasa
ƙazantar da ƙazantar baƙon ƙasar, kuma sun yi
cika shi da ƙazantarsu.
8:84 Saboda haka yanzu, ba za ku hada 'ya'yanku mata da 'ya'yansu maza, kuma
Sai ku aurar da 'ya'yansu mata ga 'ya'yanku maza.
8:85 Har ila yau, kada ku nemi salama da su, domin ku kasance
ka yi ƙarfi, kuma ku ci albarkar ƙasar, kuma dõmin ku bar ƙasar
Gadon ƙasar ga 'ya'yanku har abada abadin.
8:86 Kuma duk abin da ya faru, an yi mana saboda mugayen ayyukanmu da manyan ayyuka
zunubai; gama kai, ya Ubangiji, ka sa a yi haske zunubanmu.
8:87 Kuma Ka ba mu irin wannan tushen, amma mun koma zuwa ga
Ku ƙetare dokarku, mu haɗa kanmu da ƙazantar Ubangiji
al'ummar kasar.
8:88 Ashe, ba za ka yi fushi da mu, don ka hallaka mu, sai ka tafi
mu ba tushen, iri, ko suna?
8:89 Ya Ubangiji na Isra'ila, kai mai gaskiya ne, gama mun bar tushen yau.
8:90 Sai ga, yanzu muna gabanka a cikin laifofinmu, gama ba za mu iya tsayawa
Saboda waɗannan abubuwa a gabanka kuma.
8:91 Kuma kamar yadda Esdras a cikin addu'arsa ya yi ikirari, yana kuka, yana kwance.
a ƙasa a gaban Haikali, akwai taru a gare shi daga
Urushalima babban taron mutane maza da mata da yara: gama
Aka yi ta kuka a cikin taron.
8:92 Sai Yekoniya, ɗan Yelus, ɗaya daga cikin 'ya'yan Isra'ila, ya yi kira.
Ya ce, Ya Esras, mun yi wa Ubangiji Allah zunubi, mun yi aure
Baƙon mata na al'umman ƙasar, yanzu kuwa duk Isra'ila ta ɗaukaka.
8:93 Bari mu yi rantsuwa ga Ubangiji, cewa za mu rabu da dukan matayenmu.
wanda muka karbe daga arna, da ’ya’yansu.
8:94 Kamar yadda ka hukunta, kuma duk wanda ya yi biyayya da dokar Ubangiji.
8:95 Tashi, ku hukunta.
Za mu kasance tare da kai: ka yi jaruntaka.
8:96 Saboda haka Esdras ya tashi, kuma ya rantse da manyan firistoci
Lawiyawa na Isra'ila duka su yi haka. Sai suka rantse.