1 Esdras
1:1 Kuma Yosiya ya yi Idin Ƙetarewa ga Ubangijinsa a Urushalima.
Suka miƙa Idin Ƙetarewa a rana ta goma sha huɗu ga wata na fari.
1:2 Bayan kafa firistoci bisa ga kullum darussa, ana shirya
cikin dogayen tufafi, a cikin Haikalin Ubangiji.
1:3 Kuma ya yi magana da Lawiyawa, tsarkakan ma'aikatan Isra'ila, cewa su
su tsarkake kansu ga Ubangiji, don su kafa akwatin alkawari na Ubangiji
a cikin Haikalin da sarki Sulemanu ɗan Dawuda ya gina.
1:4 Kuma ya ce, "Ba za ku ƙara ɗaukar akwatin a kafaɗunku
Saboda haka ku bauta wa Ubangiji Allahnku, ku bauta wa jama'arsa Isra'ila.
Kuma ka shiryar da ku bãyan iyãlanku da danginku.
1:5 Kamar yadda Dawuda, Sarkin Isra'ila, wajabta, kuma bisa ga
Girman ɗansa Sulemanu, yana tsaye a Haikali bisa ga haka
Ƙwararriyar darajar iyalan ku Lawiyawa, waɗanda kuke hidima
gaban 'yan'uwanku, 'ya'yan Isra'ila.
1:6 Bayar Idin Ƙetarewa domin, da kuma shirya hadayu domin ku
'yan'uwa, kuma ku kiyaye Idin Ƙetarewa bisa ga umarnin Ubangiji
Ubangiji, wanda aka bai wa Musa.
1:7 Kuma ga mutanen da aka samu a can Yosiya ya ba da dubu talatin
'Yan raguna da 'ya'ya maza, da maruƙa dubu uku
alawus ɗin sarki, kamar yadda ya alkawarta, ga jama'a, zuwa ga
firistoci, da Lawiyawa.
1:8 Kuma Helkiya, Zakariya, da Silus, hakiman Haikali, ya ba da.
firistoci na Idin Ƙetarewa tumaki dubu biyu da ɗari shida (2,600), da
maruƙa ɗari uku.
1:9 Kuma Yekoniya, da Samayas, da Nata'ala ɗan'uwansa, da Assabiya, kuma
Ochiel, da Yoram, shugabanni na dubu dubu, suka ba Lawiyawa domin hidima
Idin Ƙetarewa, tumaki dubu biyar, da maruƙa ɗari bakwai.
1:10 Kuma a lõkacin da wadannan abubuwa da aka yi, firistoci da Lawiyawa, da ciwon
Gurasa marar yisti, ya tsaya cikin tsari mai kyau bisa ga dangin.
1:11 Kuma bisa ga da dama mutunci na ubanninsu, a gaban
mutane, su miƙa wa Ubangiji, kamar yadda aka rubuta a littafin Musa: da
Haka suka yi da safe.
1:12 Kuma suka gasa Idin Ƙetarewa da wuta, kamar yadda yake
An yi musu hadaya a cikin tukwane na tagulla da kwanonin da suke da ƙanshi mai daɗi.
1:13 Kuma sanya su a gaban dukan jama'a, kuma daga baya suka shirya domin
Su kansu da firistoci 'yan'uwansu, 'ya'yan Haruna, maza.
1:14 Gama firistoci sun miƙa kitsen har dare, Lawiyawa kuwa suka shirya
Su kansu da firistoci 'yan'uwansu, 'ya'yan Haruna, maza.
1:15 The tsarki mawaƙa, 'ya'yan Asaf, sun kasance a cikin tsari, bisa ga
zuwa ga naɗin Dawuda, da Asaf, da Zakariya, da Yedutun, wanda
ya kasance daga gidan sarki.
1:16 Haka kuma, 'yan ƙofofi suna a kowace ƙofa; bai halatta ga kowa ya tafi ba
Daga cikin ayyukansa na yau da kullun, Lawiyawa sun shirya wa 'yan'uwansu
su.
1:17 Ta haka ne abubuwan da suke na hadayun Ubangiji
gama a ranar nan, domin su kiyaye Idin Ƙetarewa.
1:18 Kuma miƙa hadayu a kan bagaden Ubangiji, bisa ga
umarnin sarki Yosiya.
1:19 Saboda haka, 'ya'yan Isra'ila, waɗanda suka kasance a wurin, suka gudanar da Idin Ƙetarewa
lokaci, da idin abinci mai dadi kwana bakwai.
1:20 Kuma irin wannan Idin Ƙetarewa ba a kiyaye a Isra'ila tun zamanin Annabi
Sama'ila.
1:21 Hakika, dukan sarakunan Isra'ila ba su yi Idin Ƙetarewa kamar Yosiya, da kuma
Firistoci, da Lawiyawa, da Yahudawa, da dukan Isra'ilawa waɗanda suke
samu zama a Urushalima.
1:22 A cikin shekara ta goma sha takwas ta mulkin Yosiya ne aka kiyaye Idin Ƙetarewa.
1:23 Kuma ayyukan ko Yosiya sun kasance m a gaban Ubangijinsa da zuciya cika
na ibada.
1:24 Amma ga abubuwan da suka faru a zamaninsa, an rubuta su a cikin
a dā, game da waɗanda suka yi zunubi, suka aikata mugunta ga Ubangiji
Ubangiji bisa dukan mutane da mulkoki, da kuma yadda suka yi baƙin ciki a gare shi
ƙwarai, har maganar Ubangiji ta tashi gāba da Isra'ila.
1:25 Yanzu bayan duk waɗannan ayyukan Yosiya ya zama, Fir'auna Ubangiji
Sarkin Masar ya zo don ya yi yaƙi a Karkamis a kan Yufiretis, da Yosiya
ya fita gaba da shi.
1:26 Amma Sarkin Masar ya aika zuwa gare shi, yana cewa: "Me ya shafe ni da ku?
Ya Sarkin Yahudiya?
1:27 Ba a aiko ni daga Ubangiji Allah domin ku. gama yak'i na
Yufiretis, yanzu Ubangiji yana tare da ni, Ubangiji yana tare da ni da gaggawa
Ni gaba: Ku rabu da ni, kada ku yi gāba da Ubangiji.
1:28 Amma Yosiya bai komo da karusarsa daga gare shi ba, amma ya yi
ku yi yaƙi da shi, ba game da maganar annabi Jeremy da ya faɗa ba
bakin Ubangiji:
1:29 Amma suka shiga yaƙi da shi a filin Magiddo, kuma shugabannin suka zo
da sarki Yosiya.
1:30 Sa'an nan sarki ya ce wa fādawansa: "Ku ɗauke ni daga yaƙi.
gama ni mai rauni ne ƙwarai. Nan take bayinsa suka dauke shi daga ciki
yakin.
1:31 Sa'an nan ya hau kan karusarsa ta biyu. kuma ana dawo dasu
Urushalima ya mutu, aka binne shi a kabarin mahaifinsa.
1:32 Kuma a cikin dukan Yahudiya suka yi makoki domin Yosiya, i, Irmiya annabi
Suka yi makoki domin Yosiya, manyan maza da mata suka yi makoki
Domin shi har wa yau: kuma an ba da wannan domin ka'ida
kullum ana yi a cikin dukan al'ummar Isra'ila.
1:33 Waɗannan abubuwa an rubuta su a littafin tarihin sarakunan
Yahuza, da dukan abin da Yosiya ya yi, da daukakarsa, da nasa
fahimtar shari'ar Ubangiji, da abubuwan da ya yi
kafin, da abubuwan da ake karantawa yanzu, an ruwaito su a cikin littafin
sarakunan Isra'ila da na Yahudiya.
1:34 Sai jama'a suka ɗauki Yowahaz, ɗan Yosiya, suka naɗa shi sarki maimakon
na mahaifinsa Yosiya sa'ad da yake da shekara ashirin da uku.
1:35 Kuma ya yi mulki a Yahudiya da Urushalima wata uku, sa'an nan sarki
Masarawa ta kore shi daga mulki a Urushalima.
1:36 Kuma ya sanya haraji a kan ƙasar talanti ɗari na azurfa da ɗaya
talanti na zinariya.
1:37 Sarkin Masar kuma ya naɗa sarki Yowakim, ɗan'uwansa, Sarkin Yahudiya
Urushalima.
1:38 Kuma ya ɗaure Yowakim da manyan mutane, amma ɗan'uwansa Zarace
Suka kama shi, suka fito da shi daga Masar.
1:39 Yowakimu yana da shekara ashirin da biyar sa'ad da ya ci sarauta a ƙasar
na Yahudiya da Urushalima; Ya aikata mugunta a gaban Ubangiji.
1:40 Saboda haka Nebukadnesar, Sarkin Babila, ya haura da shi
Aka ɗaure shi da sarƙar tagulla, aka kai shi Babila.
1:41 Nebukadnesar kuma ya ɗauki tsarkakakkun tasoshi na Ubangiji, ya ɗauka
Suka tafi, ya ajiye su a Haikalinsa a Babila.
1:42 Amma abubuwan da aka rubuta game da shi, da ƙazantarsa da kuma
An rubuta a cikin tarihin sarakuna.
1:43 Kuma Yowakimu, ɗansa, ya gāji sarautarsa. Ya nada shi sarki goma sha takwas
shekaru;
1:44 Kuma ya yi mulki wata uku da kwana goma a Urushalima. kuma ya aikata mugunta
a gaban Ubangiji.
1:45 Saboda haka bayan shekara guda, Nebukadnesar ya aika a kawo shi
Babila tare da tsarkakakkun kayayyakin Ubangiji;
1:46 Kuma ya nada Zadakiya Sarkin Yahudiya da Urushalima, sa'ad da yake daya da
shekara ashirin; Ya yi mulki shekara goma sha ɗaya.
1:47 Kuma ya aikata mugunta a gaban Ubangiji, kuma bai kula da
kalmomin da aka faɗa masa ta bakin annabi Jeremy daga bakin
Ubangiji.
1:48 Kuma bayan haka sarki Nebukadnesar ya rantse da sunan
Ubangiji, ya rantse, ya tayar; da taurin wuyansa, nasa
Zuciya, ya keta dokokin Ubangiji Allah na Isra'ila.
1:49 Har ila yau, shugabannin jama'a da na firistoci sun yi abubuwa da yawa
a kan dokoki, kuma sun wuce duk ƙazantar da al'ummai, da
Suka ƙazantar da Haikalin Ubangiji, wanda aka tsarkake a Urushalima.
1:50 Duk da haka Allah na kakanninsu ya aiko ta wurin manzonsa ya kira su
baya, domin ya cece su da kuma alfarwa.
1:51 Amma suka yi izgili da manzanninsa. Duba, sa'ad da Ubangiji ya faɗa
A gare su, sun yi wa annabawansa wasa.
1:52 Har zuwa yanzu, cewa ya, yana fushi da mutanensa saboda girmansu
rashin ibada, ya umarci sarakunan Kaldiyawa su haura
su;
1:53 Waɗanda suka kashe samarinsu da takobi, i, har ma a cikin kewayen
Haikalinsu mai tsarki, kuma bai bar saurayi ko kuyanga ba, ko tsoho ko
yaro, daga cikinsu; gama ya ba da duka a hannunsu.
1:54 Kuma suka kwashe dukan tsarkakakkun kayayyakin Ubangiji, manya da ƙanana.
tare da kwanonin akwatin alkawarin Allah, da dukiyar sarki, da
Suka kwashe su zuwa Babila.
1:55 Amma ga Haikalin Ubangiji, sun ƙone shi, kuma suka rushe garun
Urushalima, da kuma sa wuta a kan hasumiya.
1:56 Kuma amma game da ta daukaka abubuwa, ba su gushe ba, sai sun cinye
Ya halaka su duka, da mutanen da ba a kashe su da su ba
Ya kai takobin Babila.
1:57 Wanda ya zama bayinsa da 'ya'yansa, har Farisa ya yi sarauta.
don cika maganar Ubangiji da bakin Jeremy ya faɗa:
1:58 Har ƙasar ta ji daɗin ranar Asabar, dukan lokacinta
Kula za ta huta, har zuwa cikar wa'adin shekara saba'in.